EVO7 เข็มความเร็วไม่ขึ้น

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ferrariviper, 31 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ferrariviper

ferrariviper Guest

0
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่ารถผมเมื่อวานก็วิ่งเข็มความเร็วก็ปรกติดีอยู่นะครับ แต่มาวันนี้ผมขับแล้วเข็มมันไม่ขึ้นเลย ไม่รู้ว่าสายอะไรหลุด ขาด

อยากทราบวิธีแก้ไขและตรวจสอบเบื้องต้นครับ ขอบคุณครับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    น่าจะชุดเฟืองไมล์ไฟฟ้านะครับ ลองไล่ดูจากเกียร์ถึงหลังจอไมล์

3. ferrariviper

ferrariviper Guest

0
    0
    0
    พอดีผมไล่หมดแล้วครับ

ปลั๊ก vehicle speed sensor จะมี 3 สาย 12V. / 5V. (from ECU) / GND ที่มีปัญหาคือ 5V. from ECU นอกนั้นปรกติหมดครับ สายทุกสายไม่ขาดและถูกตำแหน่งหมดทุกอย่าง ทว่า ผมลองไปจับที่ pin 86 ของ ปลั๊ก C115 ที่ ECU
    ซึ่งควรจะมี output จาก ECU ออกมา 5V. แต่ ECU ไม่จ่ายไฟออกมาผมก็เลยงงๆ แล้วล่าสุดที่ได้มีการติดตั้งอุปกรณ์เสริมเพื่อเติมก็คือ เสียบ front 1DIN เพิ่มเข้าไป 1ตัว เป็น front ธรรมดาบ้านๆถอดออกมาจาก 2006 new lancer
    ซึ่งผมได้ลองถอด ปลั๊ก front วิทยุ ออก ปรากฏว่าเข็มความเร็วขึ้นปรกติ ซึ่งผมก็งงว่าทำไมต้องใช้สัญญาณความเร็วมาพ่วงกับวิทยุ ? แล้วผมก็ได้ลองถอด pin ตัวรับสัญญาณความเร็วออกจากปลั๊กวิทยุ ซิ่งวิทยุจะได้รับไฟ 12v. จากสายสัญญาณความเร็ว
    (ซึ่งควรจะเป็น 5v.?) พอผมถอดออก แล้วไปหาแหล่งจ่าย12v. แหล่งใหม่ เพื่อที่จะให้รถนั้นใช้งานได้ทั้งเข็มความเร็วและวิทยุ ปรากฏว่า พอหาแหล่งจ่ายใหม่ได้แล้วเสียบปลั๊ก เข็มความเร็วก็ไม่ขึ้นอยู่ดี แต่ถ้าถอดปลั๊กวิทยุออกทั้งปลั๊ก เข็มความเร็วกลับขึ้นปรกติ
    ผมก็ได้ลองเช็คว่ามีสายอื่นที่มันถึงกับสายความเร็วอีกบ้างไหมของปลั๊กวิทยุ ปรากฏว่าเจอ 3-4 สายที่ถึงสายความเร็ว ที่เป็นสายเดียวกับสายความเร็วหลังเรือนไมล์

ไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นที่อะไรครับ? ปลั๊กวิทยุไม่ตรงรุ่น??? front ต้องเป็นแบบพิเศษ????

ชี้แนะด้วยครับ T^T

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้