รถขับ 4 ใส่ล้อขนาดไม่เท่ากันได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ศิษย์อาจารย์คง, 4 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้เพื่อนจะขายล้อให้ผมครับ ผมเลยมีปัญหา
    1. ล้อหน้ากว้าง 7 นิ้ว ล้อหลัง 7.5 นิ้ว ใส่แล้วจะมีปัญหาไหมครับ

2. ถ้าเอาล้อไปใส่ยาง 205 หรือ 215 ได้ไหมครับ เพราะผมเห็นหน้ากว้างไม่เท่ากันกลัวจะใส่ไม่ได้ครับ

3. ถ้าตัวบอดี้ท้ายเบนซ์ จะใส่หน้ากว้าง 8 นิ้วติดไหมครับไม่โหลด

ขอแบบละเอียดๆเลยครับพี่ๆ ช่วยผมตัดสินใจด้วยคราบ

1. Bank350Z

Bank350Z New Member VIP

137
    0
    0
    1. ล้อกว้างไม่เท่ากันใส่ได้คับ แต่ยางต้อง size เดียวกัน

2. ใส่ได้ทั้ง 205 และ 215 อ่ะคับเลือกเอา size นึง

3. ไม่ติดคับ ล้อเดิมอีโว 5-6 ก็ 8 นิ้วมั้งคับ ไปกลัวติดที่ออฟเซ็ทดีกว่าคับ

2. Joe EV6

Joe EV6 New Member Member

3
    0
    0
    ยืมกระทู้หน่อยนะครับ ขอถาม ต่อ ครับ

แล้วน้ำหนักล้อ ไม่เท่ากันพวก ayc acd มันไม่มีปัญหาหรอคับ:confused:

3. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    โหลดไม่เท่ากัน ซ้ายขวา คงไม่ได้ แต่สำหรับหน้าหลัง ผมว่ามันจะทำให้ประสิทธิภาพตกลงนะครับ (ไม่แน่ใจ) แต่ทางที่ดีใส่ให้มันเท่าๆกันดีกว่าครับ

ปล. แต่ผมเคยอ่านเจอในรถแข่งของญี่ปุ่น ตัว circuit เขาใส่ล้อหน้าใหญ่กว่านะครับ ยางก็ใหญ่กว่าด้วย

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้ารถขับเคลื่อน 2 ล้อ เลือกยางหน้า-หลัง ไม่เท่ากันได้ครับ
    แต่รถขับเคลื่อน 4 ล้อ ควรมีขนาดเท่ากันครับ

ที่รถในสนามใช้ได้ เพราะรถพวกนี้มีการซ่อมบำรุงสม่ำเสมอครับ พังก็ซ่อมครับ
    แต่รถบ้านถ้าเรามั่นดูแลตรวจเช็คระบบส่งกำลังสม่ำเสมอ ก็ใช้ได้ครับ
    แต่ค่าใช้จ่ายในการดูแลของพวกนี้ ผมว่าเราเลือกใช้ยางและล้อให้ถูกขนาดดีกว่าครับ
    ได้สมรรถนะที่ดีกว่าด้วยครับ สำหรับขับเคลื่อนสี่ล้อ

5. ต่อครับ

1. แบบนั้นถ้ารถขับ 4 ใส่ ล้อ 17 หน้ากว้าง 7.0(ล้อหน้า) กับ 7.5(ล้อหลัง) แต่ขนาดยางเท่ากันคือ 205 ได้ใช่ไหมครับ แต่จะมีผลกับช่วงล่างไหมครับ ที่มีน้ำหนักชุดล้อหน้าและชุดล้อหลังไม่เท่ากัน

2. สอบถามเพิ่มครับ ถ้าผมใส่ขอบ 17 หน้ากว้าง 8 นิ้ว แต่ใส่ยาง 205 ได้ไหมครับ

6. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมก็ว่าอย่างที่พี่ว่าอ่ะครับ
    เคยถามพี่ที่อู่เหมือนกันเรื่องความกว้างของล้อ พี่เขาบอกว่าในสนามเขาเซ็ท
    พวกเฟืองท้าย เฟืองเกียร์ได้ว่าจะเอาเท่าไร พังก็เปลี่ยน แต่รถบ้านใช้ประจำวัน
    ทำแบบนั้นหมดตัวพอดี ส่วนถ้าจะใช้แม็กหน้าหลังต่างความกว้าง หรือต่าง
    ขนาดกันแต่ หน้าสัมผัสยางกับพื้นถนนต้องเท่ากันหรือใกล้เคียงกันที่สุด

7. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ผมใช้ ล้อหน้า กว้าง 7.5 หลัง 8 นิ้ว ครับ แต่ใช้ยางขนาดเท่ากัน หน้าหลัง เส้นผ่าศูนย์กลาง ของล้อ รวมกับยางจะต่างกันไม่มากครับ

ก็ ใช้งานได้ปกติครับ วิ่ง Drag ก็ใช้ล้อชุดนี้มาตลอด แต่ตอนวิ่ง Circit สนามล่าสุด ได้ลองใช้ล้อชุดอื่นที่ หน้ากว้างเท่ากันทั้งหน้าและหลัง ก็ Fellin ดีกว่าล้อ ชุดเดิมค่อนข้างมากครับ ยังไงก็ ตาม ถ้าจะให้ผมแนะนำ ผมคิดว่า ใส่ล้อที่มันมีขนาดเท่ากันดีกว่าครับ ดีกว่า แน่นอนครับ

8. Joe EV6

Joe EV6 New Member Member

3
    0
    0
    เคยใส่ off +22 9.5 นิ้ว แต่ เท่ากัน 4 ล้อ มันสวยครับ ล้นกำลังดี แต่ พวงมาลัยมันดึงซ้าย ขวา ขับแล้วรำคาญ เลยถอดออก ใส่ ล้อ เดิม 9 แทน ขับสบายไม่ต้องระวังมาก

9. pommy15

pommy15 New Member Member

15
    1
    0
    ขับ 4 ฟูลทามต้องใส่เท่ากัน 4 ล้อครับ ในสนามเซตหน้ายางได้ แต่ชีวิตประจำวันไม่เหมาะ เดี๋ยวภายในเกียร์เสียเร็วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้