เมื่อ NV วิ่งมาถึง 150,000 กม.

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย rukawa11, 30 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rukawa11

rukawa11 New Member Member

13
    0
    0
    พอดี NV ของผม. วิ่งมาถึง 150,000 กม. เลยอยากถามพี่ๆผู้รู้ครับว่า 150,000 เนี่ย ต้องเปลี่ยน ต้องซ่อม อะไรมั่งครับ ทั้งห้องเครื่อง และช่วงล่างอ่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ!:sad:

2. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ผมทำการปรับปรุงก็ต่อเมื่อแสดงอาการผิดปกติครับ ที่ทำบ่อยคือ เปลี่ยนของเหลวต่างๆ ตามระยะครับ

3. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ใช้วิธีเดียวกับน้องโต้งเช่นกันครับ...:)

4. GODFIER

675
    0
    0
    สมัยก่อนในรถยนต์คันแรก เคยเช็ครถตามระยะที่ 0 บริการกำหนดครับ มันอาจจะทำให้รถเรานั้นอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์มาก แต่อะไหล่บางตัวที่ถอดออกมามันยังไม่พังในบางตัว
    บางตัวแค่เปลี่ยนสีไปจากเดิมเขาแจ้งว่าหมดอายุแล้ว ค่าใช้จ่ายแต่ละรอบเยอะนะ สมชื่อ ลด เลย อิอิ ออกมาจาก 0 แล้วเหมือนมีเขางอกที่หัว จากนั้นผมไม่เข้าตรวจเช็คอีกเลย ให้ช่าง
    ที่อู่ดีๆ ตรวจสอบดีกว่า แสดงอาการตรงไหนก็ซ่อมเป็นจุดๆ ไป บางจุดที่ควรจะเปลี่ยนไปพร้อมๆกันช่างจะบอกเอง เพื่อป้องกันงบบานปลายและการซ่อมจุดเดิมซ้ำซาก

5. rukawa11

13
    0
    0

ผมก็ซ่อมอู่นอกครับ แต่พอดีอู่ที่ซ่อม ช่างที่รู้จักกันเขาไม่ค่อยสนิทกับรถNissan เท่าไหร่ เขาเลยให้ผมลองช่วยหาข้อมูลดูอีกทีว่า 150,000 กม. ของNissan นี้ต้องเปลี่ยนอะไรมั่ง บางอย่างก็เปลี่ยนไปตามอาการ แต่ผมว่าบางอย่างถึงระยะมันก็ควรจะเปลี่ยนนะครับ ดีกว่าปล่อยให้พังไปก่อนแล้วเปลี่ยนอ่าครับ

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ลองดูที่สมุดคู่มือ แล้วก็คูณระยะทางเข้าไป ในกรณีที่ระยะการบำรุงรักษามีไม่ถึง แสนห้าหมื่นโล
    ถ้าไม่มีสมุดคู่มือ โหลดได้จากกระทู้ปักหมุดด้านบนครับ

แก้ไขล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  8. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    เพื่อความสบายใจ ถ้าเป็นผมนะ
    ในส่วนอะไหล่
    1. วาล์วน้ำ
    2. ท่อยางหลังเครื่อง + ท่อยางต่างๆของระบบน้ำ
    3. ท่อน้ำมันเชื้อเพลิง (เบนซิน)
    4. กรองเบนซิน

ส่วนของเหลวก็ว่ากันไปตามสถานการณ์ว่าล่าสุดเปลี่ยนอะไรมาบ้าง

9. GODFIER

675
    0
    0
    ตามพี่เป้ครับ

10. rukawa11

13
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้