Airflow เริ่มไปเครื่อง 1.6 จะซ่อมแบบไหนดี อะไหล่มือสอง หรือ ยกเครื่องใหม่ดี รบกวนแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย chimada, 25 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chimada

chimada New Member Member

5
    0
    0
    ตอนนี้ รถวิ่งน้ำมัน start ครั้งแรก เครื่องไม่มีการ warm รอบค่อย ๆ ต่ำจนดับ ต้องเหยียบคันเร่ง สัก 1 - 2 ทีถึงจะนิ่ง วิ่ง ๆ ไปเบรครอบตกมาเหมือนจะดับ จอดแช่ไฟแดง รถติด บางที
    รอบตกมาที่ 500 เครื่องสั่น แต่ไม่ดับ
    ตัดมาวิ่ง Gas ถ้าวิ่งความเร็วต่ำ รอบตก จนดับ ต้องวิ่งด้วยความเร็ว รอบเกิน 1000 ขึ้นไป จะไม่เป็นไร

ตอนนี้ต้องใช้วิธี กะจังหวะ สลับน้ำมัน - Gas เอา บางทีกะจังหวะผิดเครื่องดับ จะโดนชนตูดหลายเที่ยวแล้ว :cry:

แก้ไขเบื้องต้นนำไปให้อู่ล้าง Airflow ดูก็ดีขึ้น แต่ก็ระยะสั้น ๆ ก็กลับมาเป็นอีก ซึ่งก็เข้าใจว่า มันคงอยากจะกลับบ้านเก่า

ตอนนี้กำลังช่างใจ ว่าจะหา Airflow มือสองดีหรือปล่าว เพราะว่าท่าจะหายากอยู่ำสำหรับเครื่อง 1600 หรือ จะเปลี่ยนเครื่องดี แต่ค่าใช่จ่ายก็สูงอยู่ + กับก็ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาตามมาอีกหรือปล่าว

รบกวนท่านทั้งหลายแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ลองหาแอร์โฟร์มาเปลี่ยนก่อนดีไหมเห็นในบอร์ดซื้อขายน่าจะมีอยู่นะครับ น่าจะเปลี่ยนหัวเทียนด้วย จิงๆเปลี่ยนเครื่องค่าใช้จ่ายสูงไปอ่าคัรบ

3. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    acc valve ลองล้างดูหรือยังคับ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แอร์โฟว์เสียแล้วเสียเลยครับ ไม่บอกไม่กล่าว น่าจะเป็นตัวมอเตอร์เดินเบานะครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แล้วมอเตอร์เดินเบา กะตัวควบคุมรอบที่อยู่ข้างๆ แอร์โฟล มีขายแยกป่ะพี่โอ๋ เพราะอาการนี้อะ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ จอดรถและเข้าเกียร์ไว้ พอแอร์ตัด รอบจะตกเกือบๆ ดับ เลยอะ เซง ทุกวันนี้พอติดไฟแดงต้องเข้าเกียร์ว่างไว้ ถึงจะอยู่ได้อะ เซงๆๆๆ

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ไม่มีขาย 5555 มันไม่ค่อยเสียแต่มันชอบสกปรกอ่ะ

ระดับเสี่ยแอร์แล้ว จัดวีอีไป

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ต้องลอง ถามตัวเอง ดูครับ ว่าเครื่องเรา สภาพยังไง ใช้งานยังไง กะใช้คันนี้ไป อีกยยาวๆหรือ จะระยะสั้นๆ อะไรซ่อมได้ซ่อมครับ แต่ถ้า ต้องซ่อมหลายๆอย่าง หลายๆ ครั้ง วางเครื่อง น่าจะเป็นการคุ้มค่ากว่าไม่มากก็น้อยครับ

8. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เปลี่ยนเครื่องมือสองสภาพใสๆ จากญี่ปุ่นได้มาทั้งยวง รวมทั้งหมดพร้อมวาง 2หมื่นต้นๆ วิ่งเดิมๆได้ 5 ถึง 10 ปี ก็โอนะครับ

แต่ถ้าชอบแรง นั่นก็ต้องมาว่ากันต่อครับ

9. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เจ็บแต่จบครับ

เรื่องล้าง ช่างเขาถอดทั้งชุดของ Airflow มาล้างเลยอะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ Acc value ด้วยหรือปล่าว แต่ก็ดีขึ้นชั่วคราว

หึม งั้นเลือกทางที่ราคาถูกหน่อย หา Airflow มาเปลี่ยนลองดู

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้ง ครับ

ปล. Airflow สภาพดี ๆ นี่ดูกันยังไงครับ รบกวนชี้แนะด้วยครั้บ เผื่อ ไปเดิน ๆ หาเองที่เซียงกง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้