ทำแบบนี้ดีหรือไม่ดี แล้วลำโพงจะพังอ่ะป่าว

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย T_4wd, 22 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลำโพงแยกชิ้น 5นิ้วแยกชิ้น 2 ทาง เอาแอมป์ 4 CH 280 วัตต์ มาขับโดย
    เอา 2 ch แรกมาขับลำโพง 5 นิ้ว อีก 2 ch มาขับทวินเตอร์ จะได้ไหมโดยใช้
    พาสซิฟคอสโอเวอร์เดิม เสียงจะเป็นไงครับ ลำโพงจะพังเปล่า อยากทราบ
    ข้อดี และข้อเสียครับ

แอมป์ 4 ch ต้องการเอามาใช้ขับแค่ 2ch จะทำอย่างไรให้เสียงออกมาดีและแจ่มที่สุด
    และ ถ้าเราต้องการขับลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า และหลัง โดยใช้แอมป์ 4 CH 2 ตัว ขับแยกกัน
    ไปประมาณว่าคู่หน้าใช้แอมป์ 4ch 1 ตัว, คู่หลังใช้แอมป์ 4ch อีก 1 ตัว เลยจะดีไหม
    ส่วนแอมป์ 2 ch อีกตัวขับซับ 1 ดอกแบบนี้เรียก ไตรแอมป์ ใช่ป่าวต่างจากไบแอมป์
    แบบ 4ch(หน้า-หลัง) + 2ch(ซับ)แค่ไหนครับ

2. tongmoun

tongmoun New Member Member

63
    24
    0
    อยากให้ลองต่อฟังเลยครับ ลำโพงทนวัตต์ได้ก็ไม่น่าเสียครับ

อันแรกที่ต่อแบบแอมป์ 1 ch ต่อ 1 ลำโพง แบบนี้เรียกว่าระบบ Bi-amp นะครับ แนวคิดการต่อแอมป์ 1 ch ต่อ 1 ลำโพง ก็เป็นความคิดที่ดีนะครับ ความเข้มข้นของคลื่นเสียงน่าจะมีมาก แต่ต้องดูว่าลำโพงจะรับกำลังวัตต์ไหวหรือไม่ อีกอย่างหนึ่งที่ทำลายลำโพงคืออาการฮัมและแอมป์มีไฟDCออกมา สิ่งพวกนี้จะทำให้วอยซ์ลำโพงเสื่อมสภาพได้ ส่วนอีกระบบที่มีลำโพงซับเพิ่มเข้ามาก็จะเรียกว่า Tri-AMP นะครับ
    แต่ว่าจะใช้ครอสเดิมหรอครับผมไม่เคยลองอ่ะครับแต่เสียงน่าจะสู้ครอสอิเล็กทรอนิกไม่ได้นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้