ขอความช่วยเหลือครับ หม้อน้ำแตก สามารถเอาของรุ่นไหนมาใส่ได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 19 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    U12 วาง SR20vvl ครับ พอดีหม้อน้ำแตก ไม่แน่ใจว่าของเก่า (ที่ใช้อยู่เป็นของ Premira หรือเปล่า) อยากรบกวนถามพี่ๆว่า
    สามารถใช้หม้อน้ำของรุ่นไหนได้บ้างครับ พอดีมีพี่แนะนำว่าใช้ของ A32 ได้ พอดีผมไม่แน่ใจว่าจะติดหรือเปล่าเพราะว่าของ A32 ขนาดใหญ่กว่า Premira
    ขอบคุณครับ

1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    หม้อน้ำที่แตก แตกตรงบริเวณไหนครับ เพราะเดี๋ยวนี้มีที่เก่งๆ ที่สามารถซ่อมหม้อน้ำได้ดีมากๆ

กรณีที่อยากเปลี่ยน...... หม้อน้ำของ U12 ตรงรุ่นตามเซียงกงยังมีอยู่ หาไม่ยากนะครับ
    แค่หาให้ตรงชนิดกับเกียร์ที่คุณใช้อยู่ ก็จะมีขนาดพอดีกับรถที่คุณใช้อยู่ ไม่ต้องไปดัดแปลงนั่งวิ่งวุ่น
    หาของตัวโน้นตัวนี้มาใส่............

ปล. ของ A32 ขนาด กว้างxยาว กว่าของ Primera และก็ไม่เท่าของ U12 ครับ.......:)

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    :):)

3. พอดีแตกที่คอหม้อน้ำซึ่งเป็นพลาสติก ครับ ช่างบอกว่าต้อวเปลี่ยนเลย ส่วนเรื่องเกียร์เป็นแบบ CVT ครับ

4. เพิ่มเติมเคยใช้หม้อน้ำแต่เอาไม่อยู่ครับ มีปัญหาเรื่องความร้อนตลอด เลยต้องเปลี่ยนหม้อน้ำครับ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    แตกตรงคอพลาสติก...... จะเปิดซ่อมเปลี่ยนฝาเป็นอลูมิเนียม หรือเป็นพลาสติกแบบเดิม ก็สามารถทำได้ครับ
    หรือจะไปหาหม้อน้ำใบใหม่ ตามเซียงกงก็หาได้แบบที่ผมเคยบอกไว้ข้างบนก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องความร้อน คุณต้องหาสาเหตุให้เจอก่อนครับว่า ต้นเหตุคืออะไร การเปลี่ยนหม้อน้ำไม่ใช่การแก้ไข
    ปัญหาเรื่องความร้อน เป็นแค่ตัวช่วยตัวนึงแค่นั้นครับ..........

ปล. ผมไม่เคยเจอนะครับที่ คนวาง SR20VE จะมีปัญหาเรื่องความร้อน ถ้าเป็น
    SR20DET ก็จะไม่ค่อยสงสัยว่าอาจมีปัญหาเรื่องความร้อนสูง
    :)

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ............................................................................แว๊บๆๆ

7. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ร้านท่อหลายร้านซ่อมได้ครับ

หม้อน้ำเดิมเป็นอะไรถึงไม่พอครับ ของผม SR20DET ยังใช้หม้อน้ำเดิมติดรถได้นะครับ

หม้อน้ำ A32 หรือตัวอื่นใส่ได้ไหม ก็พอได้ ลองหาขนาดที่ใกล้เคียงโดยการถอดไปเทียบครับ ที่สำคัญถ้าหม้อน้ำไม่เท่ากัน พัดลมก็จะไม่เท่ากันด้วยครับ ต้องเอาพัดลมที่ติดหม้อน้ำมาด้วยครับ

ลองตรวจสอบดูก่อนครับ

8. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    -ของผมใช้ ของ P11 อยู่ครับ เครื่อง sr20det หม้อน้ำเดิมๆเลยครับ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับผม

9. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    ผมเคยทำให้รถน้องสาว ซันนี่ นีโอ เปลี่ยนเป็นฝาอะลูมิเนียม = 1,700 บาท (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ช่างที่เชื่อมมิเนียมต้องเนียรครับ ไม่งั้นจะรั่วตามตะเข็บ

10. ningdoad

125
    0
    0
  11. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ว๊าวว

12. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เย้ย ทำที่ไหนอ่ะครับ ราคาดีจัง ฝาเป็นมิเนียมปั๊มขึ้นรูปเลยเหรอครับ o_O

13. ningdoad

125
    0
    0
    เป็นร้านเล็กๆ ตอนนี้คุณลุงที่ทำนั้งรถเข็นแล้ว แต่มีลูกทำต่อ

ชื่อร้าน "เหน่งหม้อน้ำ" อยู่ ลาซาล ตัดใหม่ แบริ่ง

089-826-9074 ครับ

ล่าสุด รังผึ้ง รถผมเอง

สรุปต้องเปลี่ยนรังผึ้งของเดิมผุแล้ว เป็นทองเหลืองนะครับ ฝาไม่ต้องใช้ของเดิม แกคิดไป 2,300 บาท เป็นแบบ 2 หลอด

14. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    เดียวนี้ คนไทย เก่ง ปั้ม ฝา เป็นมิเนียนมา ขายกัน เป็นแถว เลย

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) ถ้า สองแถว ก็เป็นรถกระบะรับจ้าง

16. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ถ้าใหญ่หน่อยก็เป็น 6 ล้อ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ฮิ้วววววววววววววววววววว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้