ไปลอง วีโก้ cng มาแล้วครับผม

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย bewithyou, 21 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bewithyou

bewithyou New Member Member

9
    0
    0
    คือผมสนใจตัวนี้อยู่ นะครับ เลยได้โอกาศก็ไปลองรถดูซะเลย ที่บ้านใช้แต่ lpg แต่คราวนี้ลองดู cng ว่าเป็นไงบ้างครับ
    ลองสตาร์ทรถดูก็ทั่วไป ต้องวอร์มรถเป็นน้ำมันก่อน พอร้อนได้ที่เลยตัดเป็นแก๊สไม่มีจังหวะกระตุกเลย อัตราเร่งดีครับ ครัชไม่แข็งมาก (หรือว่ายังใหม่อยู่ )
    ขับไปมารถติดไฟแดง ก็เลยลองกดสวิตเป็นน้ำมันดู ก็ไม่มีกระตุกเหมือนกันครับ แต่สังเกตว่าหน้าจอสวิตแก็สมีบอกว่าขณะนี้แรงดันในถังแก๊สเท่าไหร่ด้วย ดีจัง ส่วนช่วงล่างก็ไม่ถึงกับแข็งมากครับ โดยรวมถือว่าโอเคเลย น่าใช้ แต่ติดตรงที่ถังแก๊สมันอยู่ด้านบนนะครับ พื้นที่ขนของเลยหายไปอีก ส่วนความสวยงามก็แล้วแต่คนชอบครับ ถ้าชอบวีโก้ก็ว่าสวย (ส่วนผมว่าเฉยๆครับ) และอีกอย่านึงคือ ส่วนลดภาษีรถคันแรก ได้แค่ 3% จากราคารถนะครับ (ไม่กี่บาทเอง เซ็งเป็ด) แต่ถ้ารุ่นปกติลด 12% ครับ ต้องชั่งใจอีกแล้วว่าจะเติมน้ำมันหรือแก๊สดี อิอิ

เลยเอามาบอกเพื่อนๆที่เผื่อสนใจ cng นะครับ
    View attachment 1745018

2. Jongko

Jongko New Member Member

14
    0
    0
    ข้อเสียมันเยอะเหมือนกันแฮะ ขอไปลองขับเองก่อนดีว่า แล้วจะมาคอมเม้น ฮิฮิ

3. peterpan

peterpan New Member Member

9
    0
    0
    เห็นว่าราคาแพง เขากล้าขายแพงแบบไม่กลัวขายอืดเลยน๊ะ ช่างกล้าจริงๆ แสดงว่าวีโก้CNG ตัวนี้คงมีอะไรที่ดีจริงๆ
    น้องที่ทำงานมันไปจองมาแล้วเหมือนกันเพราะเมียให้ออกจากงานไปวิ่งงานบริษัทเห็นว่าไปติดต่อเรื่องคอก หมื่นกว่า บรื๋อ...

4. comborunner

comborunner New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ แต่รุ่นนี้ผมว่าก็แพงไปจริงๆ แต่มี cng ติดจากศูนย์มาทดแทน น่าจะพอหักล้างได้บ้าง

5. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    CNG-NGV ดี แต่ก็จะมีอะไรที่ตามมาครับ คือ เข้าคิวเติมนาน ปั้มหาอยากหน่อย ประเด็นนี้เป้นเรื่องปกติไปแล้ว

แต่อย่าลืมนะครับ CNG-NGV ต้องนำรถเข้าตรวจสอบภาพ ทุกปี ก่อนเสียภาษี และถ้ามีอะไหล่ตัวไหนชำรุด
    จะต้องดำเนินการเปลี่ยนอะไหล่ ทันทีไม่งั้นจะตรวจสภาพไม่ผ่านครับ

ลองดูข้อนี้ด้วยนะครับ ส่วน LPG ไม่มีการตรวจสอบสภาพทุกปี ก่อนเสียภาษีครับ

เห็นมีอีกทางเลือก ไม่แน่ใจเขาทำออกมาใส่ ปิกอัฟได้หรือยัง
    คือกล่องจูนน้ำมัน ใช้ E85 สำหรับเครื่องเบนซิล นะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

6. bewithyou

bewithyou New Member Member

9
    0
    0
    ขอบคุณในข้อมูลครับ เรื่องตรวจสภาพแก็ส ผมถามเซลล์แล้วครับลืมบอกว่า วีโก้ cng ตัวนี้ 3 ปีแรกไม่ต้องตรวจสภาพครับ เพราะมันออกมาจากโรงงาน โตโยต้า การันตรีว่างั้น
    ก็หายห่วงไป 3 ปี ไม่ต้องตรวจสภาพแก็ส แต่การใช้งานจริง คงต้องตรวจกันบ่อยนะครับ (พูดถึงตรวจทุกปีผมว่าปลอดภัยดีนะครับ มองกลับกัน) แต่อาจจะตรวจเช็คตอนที่เช้าศูนย์ตามระยะอยู่แล้ว
    แจ้งเป็นข้อมูลครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้