ผมเจอคำถามเรื่อง การล้างกรอง Simota คิดว่าพอตอบได้ลองอ่านดู

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 3 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    คุณแชมป์

คำตอบผมตาม comment ด้านล่างเลยครับ
    - กรอง Simota ทำความสะอาดยังไงอะครับ แบบว่าซื้อมือสองมากะว่าจะทำความสะอาดก่อนแล้วค่อยใส่ น่ะครับ
    My Comment: ถ้าเป็นกรองแบบ Replacement หมายถึงกรองแผ่นเปลี่ยนแทนได้เลยกับของเดิมนะครับ วิธี ล้างถ้าเอาแบบสมบูรณ์จริงก็คือ ใช้ชุดน้ำยาทำความสะอาดของทาง Simota ครับ ราคาขายจะอยู่ที่ชุดล่ะ ประมาณ 500 บาทครับจะประกอบด้วย 2 ขวดนะครับ ขวดแรกจะเป็น Cleaner ครับส่วนขวดที่ 2 เป็น Oil สำหรับเคลือบกรอง โดย ขั้นตอนในการล้างก็ต้องล้าง โดยใช้ Cleaner ลงไปบนกรองก่อนแล้วทิ้งไว้ จากนั้นก็เอาไปล้างน้ำ แล้ว ก็ทำให้แห้งจากนั้นก็ ลง oil เพื่อเคลือบกันน้ำ โดย พ่นจากด้านที่ สัมผัสกับลมด้านเข้า ในส่วนด้านออกไม่ต้องพ่นครับ แล้วก็รอแห้งสักหน่อย ก็จบแล้วครับ

- ใช่น้ำยาที่ล้างกรองแผ่น K&N ได้ป่าวครับ..
    My Comment: ถ้ามีน้ำยาเดิมอยู่แล้วก็ใช้แทนกันได้ครับ แต่ของ Simota oil มันจะเป็น สีน้ำเงิน แต่ของ K&N จะเป็นสีแดงๆ อ่ะครับ แต่ถ้าถามว่าใช้แทนกันได้ไหมได้ครับ แต่เวลาพ่นน้ำมัน แล้วสี มันจะออกมาไม่สวยเท่านั้นแหละครับ

- หรือหาซื้อน้ำยาล้างได้ที่ไหน
    My Comment: น้ำยาล้างซื้อได้หลายทีครับที่ Autocar, Autobac, หรือที่ imperial concept ตรงรามอิมทราอาจรณ์ ก็ได้ครับ ไกล้ๆ Lotus

- หรือเปลี่ยน(ไส้กรอง)ใหม่ดีครับ...
    My Comment:ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนใหม่หรอกครับ ถ้าหากว่าซื้อมาใช้แล้วก็เอาไปล้างมาใช้ใหม่ได้ครับ จริงๆ ถ้าหากว่า ไม่ได้คิดอะไรมากก็ล้างน้ำปล่าวธรรมดาก็ได้ครับ

- แล้วมันมีกรองยี่ห้ออื่นที่เปลี่ยนแทนกรองของเดิมมันได้ไหมครับ/ดีกว่าไหม
    My Comment:มีครับ ไม่ว่าจะเป็น K&N, Simota, Herricane, แต่ก็แล้วแต่เลือกใช้ล่ะครับ ผมอ่ะ มีอยู่ลายอัน คือเมื่อก่อน เล่นๆ อยู่น่ะครับ

ขอความรู้หน่อยคร๊าบ

2. smoothe

smoothe New Member Member

17
    1
    0
    โอวว...กระจ่างเลยครับพี่
    ขอบคุณพี่วินมากๆ ครับ

3. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :cool: ยอดเยี่ยมเสมอนะ "แมกกายวิน" :cool:

ปล.ความเห็นเรื่องน้ำยาล้างกับน้ำยาเคลือบ เท่าที่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อ(K&N และ Simota) น้ำยาล้างจะเหมือนกันส่วนน้ำยาเคลือบนอกจากสีจะต่างกันแล้ว ของ K&N จะมีลักษณะเป็นน้ำมันถ้าฉีดมากๆ จะเยิ้ม ส่วนของ Simota ฉีดแล้วจะแห้งเร็วไม่มีลักษณะเยิ้มเลย :cool:

4. smoothe

smoothe New Member Member

17
    1
    0
    แล้วถ้าใช้ K&N จะทำให้สีของกรองเปลี่ยนไปไหมครับ.. เพราะอย่างที่พี่บอก น้ำยาของ K&N จะสีแดง อะครับ.. กลัวใช้แล้วจะกลายเป็น สีน้ำตาลไป

ขอบคุณครับ

5. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :cool: อาจจะเปลี่ยนถ้าเป็นผ้ากรองเป็นสีฟ้า เพราะของ Simota ล้างแล้วผ้าก็ยังเป็นสีฟ้าอยู่ ไม่เหมือน K&N ที่พอล้างแล้วผ้าจะกลายเป็นสีเทาเลย พอฉีดน้ำยาถึงเป็นสีแดง :cool:

:rolleyes: ความเห็นส่วนตัวใช้กรองยี่ห้ออะไรก็น่าจะใช้ชุดทำความสะอาดและเคลือบของยี่ห้อนั้นน่าจะดีกว่าใช้ของยี่ห้ออื่น เพราะเค้าคงผลิตและคิดค้นเพื่อให้มันเหมาะสมกัน :cool:

6. Kea ES04

Kea ES04 New Member Member

12
    0
    0
    ใช้ได้หมดครับ ผมก็ใช้ K&N ล้างอ่ะครับ เป็นอดีตไปแหละ

7. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ก็แน่ละ เล่นขายไปแล้วนี้หน่า

8. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    กระจ่างครับ สงสัยอยู่เหมือนกัน :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้