ถามเรื่องการกินน้ำมันเครื่องครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Excited Rider, 9 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    รถผมบี11 วิ่งมา304XXXโลแล้วครับ สามครั้งหลังสุดที่ถ่ายน้ำมันเครื่องผมเพิ่งสังเกตเห็น ช่วง4000โลแรกไม่มีอาการกินน้ำมันเครื่องเลยครับ เหลือเท่าเดิมตอนเปลี่ยนถ่ายเป๊ะ แต่ว่าพอเหลือสักเกือบๆ1000โลก่อนครบกำหนดถ่ายน้ำมันใหม่ จะมีอาการกินน้ำมันเครื่องครับ โดยจะต้องเติมเพิ่ม2-3ครั้งน่ะครับ ทั้งหมดราวๆ 300 ml ได้น่ะครับ อาการนี้ถือว่าปกติมั๊ยครับ ถ้าไม่ สาเหตุเกิดจากอะไร และพอแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ อ่อ ลืมบอกไป ผมใช้ตัวธรรมดาของโมบิล 20w-50 ครับ ขอบคุณพี่ๆครับ....:eek:

2. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    มีร่องรอยมั้ยครับ เช่นมีหยดเลอะพื้นมั้ย

หรือปลายท่อเป็นเขม่าดำๆ หรือปล่าวครับ เคริ่องอาจจะหลวม

อีกอย่างนึงที่ผมเจอมากับตัวตอนขับ B11 คือเจอน้ำมันเครื่องปลอมครับ PTT NGV แต่ของผมหายไปในระยะเวลา 1 เดือนเองครับ ไปแบบไม่ทันตั้งตัวเลย ปลายท่อก็ไม่ดำ รั่วซึมก็ไม่มี เล่นซะชาร์ฟละลายเลยครับ ระวังเรื่องความร้อนไว้แล้วกันนะครับ

ยังไงรอท่านผู้รู้มาช่วยตอบให้เคลียร์แล้วกันนะครับ

3. Excited Rider

576
    2
    18
    ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ไม่มีคราบหยดลงพื้นครับ เพราะผมจอกรถในบ้านที่เดิม ก่อนออกรถทุกครั้งไม่ว่าที่ไหนก็ก้มดูหน้ารถก่อน ตื่นเช้ามาเช็คน้ำหม้อน้ำกับดึงก้านเช็คระดับมันเครื่องทุกวันครับ มีรอยซึมนิดๆตรงที่ต่อเซ็นเซอร์แรงดันกับตัววัดอุณหภูมิ เป็นคราบแห้งๆ เขม่าดำๆที่ปลายท่อก็ไม่มีครับ แต่สังเกตเห็นพออุณถูมิมันเครื่องขึ้นไป90-105 เวลาเร่งแรงดันตกจาก60 เหลือ50 ตอนเช้าๆขับรถออกมาใหม่ๆแรงดันซัดไป80เลยครับ

4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    โอ๊ กินน้ำเครื่องดุเเท้ ครับ

5. Excited Rider

576
    2
    18

ก่อนระยะถ่ายรอบใหม่1พันโล มันกินมันเครื่องประมาณ300ml นี่ ตกลงว่ามันกินหรือไม่กินอ่าครับเพ่.... :cry:

6. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ไม่แน่ใจอะคับ อัพรอคนรู้มาตอบก่อนดีกว่า อัพอัพ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้