สอบถามราคากล่อง B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pulanet, 29 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ใช้รถ SUNNY B14 ปี 97 ต้นๆ ครับ เครื่องไม่แน่ใจว่า GA16 DE หรือเปล่า เป็นเครื่องเดิมเลยครับ รถเข้าอู่เป็นอาทิตย์แล้ว ด้วยอาการเครื่องร้อนแล้วดับ พอพยายามสตาร์ทก็เกิดอาการสำลักจนไอดีไหลออกย้อนมาเลย ช่างไล่ไปไล่มาเป็นอาทิตย์แล้ว สุดท้ายสงสัยที่ ECU

ECU หลังน้ำท่วมนี่พอจะหาได้ไหม ราคาอยู่เท่าไหร่
    ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องเป็น GA16DE หรือ DNE ดูยังไง ราคา ECU ทั้งสองร่นต่างกันไหม

2. pulanet

112
    1
    18
    รบกวนด้วยครับ รถแฟนใช้รับส่งลูก บ้านไกล ลำบากมาก

3. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    น่าจะเป็น ga 16 dne มากกว่าครับ ถ้า ga 16 de จะอยู่ในช่วงปี 95 ครับ สังเกตูดูความแตกต่างได้จากท่อร่วมไอดีครับ ตัว dne จะเป็นแบบตั้งมีชุดกรองอากาศวางอยู่ด้านบนเหมือนกับเครื่อง ga 15 de ครับ ส่วนเรื่องกล่อง ecu ตัว dne หาของเก่าเชียงกงยากมากครับอาจเจอกับเครื่องยกลงมากกว่า คงต้องเบิกศูนย์นะครับ ส่วนเรื่องอาการก็หนักพอสมควรคงต้องถึงมือช่างที่ชำนาญนิสสัน ลองค้นดูในกระทู้เก่าๆน่าจะเจอบ้างครับ

4. pulanet

112
    1
    18
    ขอบคุณครับ

ตอนนี้ใจผมยัง 50/50 กับเรื่อง ECU เพราะมันของแพง มีอู่แนะนำบ้างไหมครับ ย่านมีนบุรี หนองจอก สะพานสูง อ่ะครับ

5. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมอยากให้ท่านเจ้าของกระทู้ตรวจสอบแรงอัดกระบอกสูบและ ระบบวาล์วด้วยครับ ถ้าเครื่องเคยฮีทมาก่อน อาจมีปัญหากับระบบแรงอัดรั่วไหลจากฝาสูบหรือชุดวาล์วเสียหาย

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

http://racingweb.net/forum/showthread.php/845694-สอบถามวางเครื่่อง-B14-1500-CC-AUTO

ตาม link ไปดูชื่ออู่ที่ชำนาญนิสสัน ตรงคคห3 ครับ :)

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อาการ ที่ว่าเป็นไงครับ ทำไมจึงเล็งไปที่กล่อง ECU ร้อนเเล้วดับ แต่พอมาสตาร์ทเเล้วไอ้ดีย้อนอกมาที่กรองอากาศเลย

ตอนสตาร์ทที่บอกนี่สตาร์ทตอนไหน ตอนที่เพิ่งร้อนเเล้วดับ หรือว่า ทิ้งไว้ พักใหญ่ๆเเล้ว สตาร์ทติด แต่พอชับๆไปพอร้อนก็ดับอีก

ขออาการแบบละเอียดๆเลยก้ดีครับ ส่วนกล่องเดี๋ยวลองหาๆดูให้ครับ ถ้าเจอเดี๋ยวให้ยืมไปสับใส่ดูถ้าหายก็เป็นที่กล่องชัวน์ ถ้าไม่หายก็ไม่ใช่ จะได้ไม่ต้องซื้อครับ

8. pulanet

112
    1
    18
    ขอบคุณทุกท่านครับ

อาการที่ว่า เป็นตอนเครื่องร้อนครับ เวลาเครื่องร้อน จะดับ สตาร์ททันทีจะไม่ติด ต้องทิ้งไว้จนเย็นถึงจะสตาร์ทได้

เครื่องไม่เคยฮีทครับ และช่างคงไม่ได้วัดกำลังอัด เพราะไล่ตั้งแต่คอล์ยมา ดีอย่างคือ ช่างไม่ซื้อของจนแน่ใจว่าเสียจริง

ตอนนี้อู่ปิดปีใหม่ ไม่มีความคืบหน้า เดี๋ยวเปิดแล้วคงจะดูสักสองสามวัน ถ้าไม่ได้เรื่องคงลากไปหาอู่ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำครับ

9. pulanet

112
    1
    18

อยู่แถวไหนครับ

10. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    ลองเช็คที่จานจ่าย ดูด้วยครับ

11. pulanet

112
    1
    18
    ช่างบอกว่า เช็คกำลังอัดทุกสูบ และ ลอง(แอบ)สลับจานจ่ายกับคันอื่นแล้ว ก็ยังไม่ติด แต่ไม่กล้าขโมยกล่องลูกค้าคนอื่นมาลอง

กำลังรอเพื่อนอีกอู่เอากล่องมาลองอยู่

ล่าสุดมีแค่นี้ ตอนนี้คงต้องรอครับ

12. amorn2511

amorn2511 New Member Member

13
    0
    1
    ถ้าเครื่อง GA 16 DNE ผมมีให้ลองฟรีครับ ผมมี 2 กล่อง ใช้ 1 เก็บใว้ 1 ( ลองแล้วไม่ซื้อก็ได้นะครับแต่ห้ามขับรถหนีไปเฉยๆ ) ถ้าซื้อ 2500 บาทครับ จะเอาตัวที่ติดอยู่กับรถผมก็ได้ ราคาเดียวกัน ถอดให้สดๆ อยู่รังสิต-นครนานก คลอง 9 ว่างเสาร์-อาทิตย์ครับ 0858106563

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2012
  13. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    คุณน้องอาบาดาเห้ ขายยังฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้