EK วาง B20B สายพานทามมิ่งแล้ว รอบเดินเบาไม่นิ่ง แนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย watsant, 6 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    EK เครื่อง B20B ออโต้ เปลี่ยนสายพานทามมิ่งและสายพานหน้าเครื่อง หัวเทียนแพลตตินั่ม
    ตอนนี้เดินเบาสะดุดนิดๆ เดินไม่เรียบ เวลาเบิ้ลรอบเครื่องแล้วปล่อยคันเร่ง รอบจะตกมาเหลือ100 เดียวแล้ว ถึงดีดคืนไป 800 ปกติ
    ตอนเข้าเกียร์ก็สะดุด เหมือนเครื่องจะดับ ทั้งน้ำมันและแก๊สครับ แนะนำด้วยครับ ไม่อยากเสียเงินฟรี

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าใช้เครื่องมาสักพักแล้ว เพิ่งจะเป็นอาการนี้ ก็ต้องลองล้างพวก ลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวชดเชยรอบเดินเบา ไรพวกนี้ก่อนนะครับ

เห็นบอกเปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง หัวเทียน สายพานหน้าเครื่องมา คือเปลี่ยนมาแล้วเป็นแบบนี้ หรือว่า ไม่เกี่ยวกันอ่ะครับ???

3. watsant

43
    2
    8
    ก่อนเปลี่ยนยังนิ่งอยู่เลยครับ พอเปลี่ยนเสด ไปรับรถ อ่าวไมเครื่องตูเดินเบาสั่นยั่งกะเจ้าเข้า แต่มันดึกแล้ว 3ทุ่มกว่าจำเป็นต้องเอารถมาใช้งานก่อนน่ะครับ หมดไป 7000

4. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าเดิมไม่เป็น กลับไปเช็คด่วนเลยครับ ช่างอาจใส่สายพานไม่ถูกก็ได้ จริงๆ ถ้าไปเปลี่ยนพวกสายพาน ควร
    เข้า basic tuning ล้างลิ้น ล้าง idle ตั้งวาล์ว ตั้งไฟ ตรวจเช็ครอบเดินเบาให้เรียบร้อยน่ะครับ ก่อนส่งมอบรถ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    นั่นสิ ใส่สายพานไทมมิ่งไม่ถูกป่าวหว่า

6. watsant

43
    2
    8
    ลองวิเคราะดูแล้วอย่างละเอียด เดินเบาไม่นิ่งก็จิง แต่ตอนเร่งค้างไว้ประมาณ 1200 ก็ยังมีสะอึกๆ เป็นจังหวะๆ แต่ตอนขับปกติ น่าจะเป็นที่ตั้งวาล์วไม่ดีว่าไหมครับ ทำให้มันสะอึก เหมือนกับรถแข่งตั้งวาล์วให้โอเวอร์แล็ป

7. watsant

43
    2
    8
    ไปแก้มาแล้ว ตั้งมาณ์คผิดไป 1 ฟัน ถุ้ย อู่มืออาชีพ

8. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    ผิด 1 ฟัน อืมม... โชคดีครับที่ไม่พัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้