รถผมวิ่งได้แค่ ร้อยสามสิบ อยากวิ่งได้สัก140-160

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย PirushJamm, 31 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PirushJamm

PirushJamm New Member Member

49
    0
    0
    รถผมวิ่งถึงร้อยยี่สิบก้อสบายๆ โดยไม่ต้องกดคันเร่งมิด กดแค่ครึ่งๆ ก้อได้ร้อยยี่สิบ

พอเกินร้อยยี่สิบเริ่มไม่ออกกว่าจะได้ ร้อยสามสิบ ต้องรอนิด อยากวิ่ง

ได้สัก140-160 โดยใช้เครื่องเดิมๆ ทำไงได้บ้างครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เครื่องเดิม NV ทั้งคาร์บูและหัวฉีด เดิมๆก็วิ่งทะลุ 160 ครับ

เอาแบบง่ายๅเช็คเอง ก็ลองดูพวกกรองอากาศ กรองเบนซิน ระบบไอเสียมีจุดรั่วบ้างรึเปล่า หัวเทียน สายหัวเทียน ระบบคลัชท์

ให้ช่างเช็คก็ลองวัดกำลังอัดเครื่องยนต์ ดูวาล์วไอดีไอเสีย ล้างแอร์โฟร์ ล้างคาร์บู/หัวฉีด...ฯลฯ

คือมันหลายปัจจัยต้องค่อยๆเช็ค บางทีอาจจะมีสาเหตุมาจากจุดๆเดียวก็ได้

3. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ว้าว แอบมาเช็คเดี๋ยวลองดูแรงแน่ๆ ขอบคุรครับข้อมูลดีดี

4. กว่าจะขึ้น130 ยังอืด แสดงว่าเครื่องหลวมหล่ะ ควรโอเวอฮอลเครื่อง ได้แล้วนะคับ แต่ถ้า กว่าจะขึ้น 130 อืดๆ แต่รอบสูงเอาๆ อันนั้นออกแล้วชุดครัชจาไปแล้วครับ

5. PirushJamm

49
    0
    0
    รถผม cab หัวฉีด ปี ๙๗ วิ่งมา สองแสนแปดกิโล ติดแก็ส lpg รึว่ามันไกล้จะถึงเวลาซ่อม
    เศร้า

6. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ตามข้างยนเลยครับ รถผมคาบิวเดิม ๆ LPG ก็แตะ ๆ 170 Km/h
    แต่วิ่งเร็ว ๆ อันตรายนะครับ

7. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ผมว่าดูจานจ่ายและระยะห่างวาล์วก่อนเลยครับ อาการไม่มีกำลังในรอบสูงนี่จานจ่ายชำรุดแน่ๆ

ผ้มเคยโดนแล้ว ^_^ มันจะตื้อ ผมก็เคยขับ NV นะครับรถพี่สาว คาร์บิว แรงดีมากๆ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ยังไงลองเช็คดูนะครับ

9. GODFIER

GODFIER New Member Member

675
    0
    0
    ตามพี่เป้ครับ ส่วนพี่เล็กผมตามไม่ทันแล้วอะ อิอิอิอิ ^_________^

10. rukawa11

rukawa11 New Member Member

13
    0
    0
    แก้ไขแล้วบอกผมด้วยนะครับ ผมก็120นี้มาไว แต่130-140นี้ลากนานมากว่าจะมา แล้วจบแค่140เพราะสุดทาง T T

11. GODFIER

675
    0
    0
    เช๊คยังครับ รอข้อมูลอยู่จ้า

12. PirushJamm

49
    0
    0
    น่าจะคลัชลื่น คลัชหมด ถามผู้เชี่ยวชาญมาครับ ทดสอบง่ายๆ ถ้าออกตัวเกียร์ ๔ ได้ นั่นล่ะใช่

ออกตัวโดยทำเหมือนออกเกียร์หนึ่งแล้วเครื่องไม่ดับ

13. GODFIER

675
    0
    0
    ซ่อมแล้วหรือยังอะครับ เมื่อรู้แล้วก็จัดเลยครับ เดี๋ยวมีปัญหาหลางทาง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้