ไฟรั่ว ขอคำแนะนำร้านซ่อมด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย merdrog27806, 30 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. merdrog27806

merdrog27806 New Member Member

19
    0
    0
    ขับรถไปแล้วเวลาถึงที่จอด เดินลงจากรถกำลังจะปิดประตู ไฟช้อตที่มือเวลาปิดประตูทุกครั้ง
    เหมือนว่าไฟจะรั่ว ขอคำแนะนำด้วยครับ ซ่อมที่ไหนยังไงดี?
    ขอบคุณล่วงหน้าสำหรัลคำแนะนำครับ

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    น่าจะเป็นไฟฟ้าสถิตหรือป่าวค๊าบบบ...
    หน้าหนาวโดนประจำ ^_^!

3. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    พออากาศแห้งๆหน่อย ไฟฟ้าสถิตมาเลย อิอิ

ผมเคยลองเวลาลงรถให้ลุกขึ้นมาเลย เหมือนลุกจากเบาะบัคเก็ตซี้ทนะคับ อย่าเอาตูดถูเบาะ ช่วยได้นิดหน่อย ฮ่าๆ

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    อาการนี้ผมก็เป็น ตกลงมันเป็นเรื่องของไฟฟ้าสถิตหรือยังไงกันแน่ครับ

5. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    ไฟฟ้าดูด ๆ น่ากัววว

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ทำมือให้เปียกๆ ยังไงก็ได้ ผมลูกบิดประตูยังโดนน่ะ ดังเปรี๊ยะเลย
    อ่อพยายามอย่าใส่เสื้อ ใยสังเคราะห์ ไฟมันจะแรงกว่านี้อีก หรือไม่ก็ไปจับเหล็กแถวที่จอดรถก่อนขึ้นรถ

7. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    อ่อลืมบอกไป ทาโลชั่นเยอะๆ อย่าปล่อยให้ผิวแห้ง ไฟมันแแรง เหอะๆๆๆๆ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

กรณีรถคุณ ต้องเปลี่ยนสายหัวเทียน ไฟแรงเกินนน.....:p

9. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ยังวัยรุ่นอยู่ครับ ไม่ต้องเผาหัวนานๆ

10. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    :):)

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    ESD (Electro-Static Discharge) ครับ
    การที่มีอาการไฟดูด คือเกิดการถ่ายเทประจุ (discharge) แบบฉับพลัน
    ไฟตัวนี้เกิดจากการที่มีวัสดุ 2 ชนิดเสียดสี ถู หรือแยกออกจากกัน ทำให้เกิด Static
    Voltage charge ขึ้นที่พื้นผิวของทั้งสอง

วิธีหลีกเลี่ยง ก็คือต้องพยายามไม่ให้เกิดการเสียดสี ถุ หรือแยกจากกันโดยปัจจุบันทั้นด่วนมากนัก

วิธีกำจัด ESD คือ ต้องให้ Charge ที่เกิด เกิดการ Discharge ลง Ground ไป (ground ที่ดีที่สุดคือ earth)

อิอิ
    :)

12. merdrog27806

merdrog27806 New Member Member

19
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้