ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DK2318, 29 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    ล้อหน้าข้างขวา ขับๆ ไปตอนรถกะแท็ก มันรู้สึกว่าจะมีเสียงดัง คุ็กๆๆๆแบบว่ารู้สึกได้เลยครับผมเลยใช้แม่แรงยกล้อด้าน
    ขวาขึ้น แล้วลองขยับดู มันให้ตัวได้ครับแต่ไม่เยอะ ถ้าลูกปืนแตกมันจะดังตลอดเลยใช้ไหม แต่นี้มันดังเฉพาะ ตอนรถกะแท็กครับ
    กะแท็กไม่แรงก็รู้สึกได้ครับ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่เพลาขับหรือเปล่าผมลองเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาดูมันก็ไม่ดังครับ แบบนี้มันจะเกิดจากอะไร
    ได้มังครับ มันไม่นิ้มเหมือนเดิมที่ขับอยู่ทุกวันครับ ช้วยวิเคราะให้ที่นะครับ:cry:

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลองเช็คพวกลูกหมากกันโครง ปีกนก ดูค้าบ

3. DK2318

37
    1
    0
    ขอบคุณครับพรุ้งนี้จะเข้าศูนย์ ไปเปลี่นลูกยางใต้ฝาเครื่องพอดี ผมกะว่าให้เค้าเช็คให้ด้วยเลยครับ ( เพราะอะไรผมถึงเข้าศูนย์ nissan ) จะเหล่าให้ฟังครับอึดอัด
    เมื่อวันที่23 ธันวาคม54 ผมเอารถไปตั้งศูนย์ ที่ ( คา...ไม่รู้จะเอยชื่อได้ไหมขอใช้ชื่อว่าคา แล้วกันครับ ) ราคาตั้งศูนย์ก็ 300 บาท ราคาก็แพงกว่าข้างนอกแค่50บาทครับ
    แต่พอดีผมต้องรีบไปทำงาน ก็เลยเอารถไปทิ้งไว้ ที่ศูนย์ คา... ครับ เพื่อที่จะให้เค้าตั้งศูย์ ถ่วงล้อให้ และก็เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ ราคา 650 บาท ก็โอเค ครับ

ผมก็กลับมาที่บริษัท สักพักทางศูนย์ก็โทรมาบอกว่าต้องเปลี่ยนลูกสูบดิสเบรคหน้า 2 ตัว ตัวละ 350บาทและก็ยางดิสเบรคหน้า 550 แล้วก็น้ำมันเบรค105 บาทเพราะว่าเบรคผมเสีย
    ก็โอเคอีกไม่เป็นเปลียนก็เปลียนเพระก่อนหน้านี้เบรคมันเคยติดมาแล้วตลกลงเปลี่ยน ผมโดนค่าบริการซ่อม 2รอบแบบงงนิดคือค่าแรงเปลี่ยนผ้าเบรค 300บาท และ ค่าแรงเจียจานเบรค 250บาท
    จุดเดียวกันโดนคิดค่าแรง2รอบ รวมรายการทั้งหมดเลยนะครับวันนั้นก็มี
    1. ผ้าดิสเบรคหน้า 650
    2. ค่าบริการตั้งศูนย์ 300
    3. ค่าบริการเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า 300
    4. ลูกสูบดิสเบคหน้า 350 สองตัว 700
    5. ยาดิสเบรคหน้า 550
    6.น้ำมันเบรค 105
    7.ค่าบริการถ่วงล้อสองล้อหน้า 200
    8. รวมค่าแรง 500
    ทั้งหมด 3305บาท เซงซิครับมาแค่ตั้งศูนย์เล่นซะบานเลย โอเคไหนๆๆก็ทำไปแล้วไม่เป็นไรรถเราเองเราต้องใช้ทุกวัน มันจะได้หมดห่วงไปจุดหนีง
    แล้วผมก็ถามต่อ อีกว่ารับประกันการซ่อมไหม เค้าบอกว่ารับประกัน 1เดือน โอเคยังดี ( แต่แม้จ้าว ใช้ได้แค่6วันเอง เบรคติด ข้างขวา ล้อเดียวควันกลบล้อหน้า
    เลย ก็เลยไปหามันใหม่ พอถึงร้าน มีช่างมารับเรื่องผมก็แจ้งไปว่าทำเบรคไปเมื่อวันที่23 ธ.ค ตอนนี้เบรคติดข้างเดียวแก้ไขให้ด้วย และก็สลับยางหนัาให้หน่อย
    เอายางอาไหลม่เปลี่ยนแทนเพระยางเดิมมันบวม ตกลงคุยกันรู้เรื่องผมก็เอารถทิ้งไว้เช่นเคยสักพักศูนย์โทรมาบอกว่า ต้องเปลียนปั้มบนใหม่มันเสียราคา1600บาท
    คราวนี้ผมไม่โอเคแล้วเค้าก็บอกให้ผมมารับรถได้เลยเช็คแล้วไม่เป็นไร ผมก็ไปเอารถ แต่เดียวก่อนผมโดนค่าซ่อมอีก 555บาท งงมาจากกไหน ถ้าค้าสลับยางโอเค 150
    แล้วอีก405มายังไง ผมถามเจ้าหน้าเค้าบอกค่าล้างปั้มเบรคตัวบน แล้วผมก็ถามอีกว่าแล้วที่เบรคมันติดละซ่อมให้ยังเค้าบอกว่าไม่เห็นมีช่างคนไหนบอกเลย
    ว่าซ่อมเบรคตัวล่าง เอางง หันไปดูยางรถที่ให้สลับ นั้น มันยังไม่สลับให้เลย ยางเดิมยังบวมอยู่เลย ถามช่างก็โทษกันไปมา ไอ้คนที่รับเรื่องก็บอกว่าช่างอีกคนสลับให้แล้ว
    อะไรกันเนี้ยทำงานยังไง เค้าบอกว่างั้นเดียวจะสลับให้ตอนนี้เลย ผมโมโหเลยบอกว่าไม่ต้องแล้วเอาตั้งคืนมา ลูกค้าที่ซ้อมกันอยู่มาดูรถผมกันหมด แล้วต่างคนต่างมองรถตัวเอง
    ที่กำลังซ่อมอยู่ เซงครับเจอแบบนี้ แถมเสียตั้ง แล้วตั้งแต่เอารถออกมารถผมขับไม่เหมือนเดิมเลยมันผิดมือไปมากไม่นิ้มเหมือนเดิมครับ ผมเลยจะเอาเข้าศูนย์ไปเลยยอมไม่อยากโดนหลอกอีก
    ขอโทษที่ครับเรื่องมันยาวไปหน่อย อยากระบายครับ

4. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ที่ไหนครับนี่ บอกได้นะครับ เพื่อนๆสมาชิกจะได้ระวัง ไม่ไปใช้บริการ

5. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เซงแทนเลยครับ
    แต่ผมควรจะบอกพี่น้องST.ว่า ร้านที่ไม่ได้เรื่องร้านนี้ ชื่ออะไร อยู่ที่ไหน จะได้ไม่หลงไปใช้บริการนะครับ

6. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    ดังกุก ๆ ตอนโยกล้อนิดหน่อยดังไหมคับ ลองดูลูกหมากปีกนกตัวใหญ่นะครับ ผมเพิ่งโดนมา...

7. DK2318

37
    1
    0
    อัพเดทครับ วันนี้ไปให้ช่างที่ศูนย์ nissun ใส่ ยางลองลิ้นใต้ฝาวาว์มาครับ และก็เปลียนซีนจาร์จ่ายมาครับ กะว่าจะให้ดูล้อข้างขวาสักหน่อยศูนย์เข้าดันปิดครึ้งวันเลยไม่มี
    เวลาเช็คเลยครับ ผมก็เลยออกไปนอกตัวเมืองอยุธยาไปนิดหน่อยครับ ไปเจออยู่ร้านหนึง รับทำช่วงล้าง ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ ก็เลยเข้าไปดูครับแล้วก็ให้ช่างเช็คให้ว่าเป็นอะไร
    ช่างบอกว่า ที่ล้อมันให้ตัวได้เพราะว่า ไม้ตีกลองเสียครับ เปลี่ยนใหม่ 800บาท แล้วก็ตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่อีกครั้ง คราวนี้หายขาดเลยครับ ช่างใจเย็นมากเก็บทุก
    รายละเอียดเลย จบที่ 1600 บาท แต่ก่อนหน้านี้ 3300บาทไม่จบ มาเทียวนี้หายสนิดครับ ร้านพี่เค้าอยู่ที่อำเภอบางบาลครับ ชื่อร้านจำไม่ได้โทษที่ครับ
    ส่วนไอ้ร้านคู่กรณี อยู่ที่ อ.อุทัย จ.อยุธยา ครับ ชื่อร้าน คราสตรอล ยังไงอย่าพลาดเข้าไปนะครับ ผมต้องถ่วงล้อใหม่เพราะร้านคู่กรณีเค้าถ่วงล้อให้ผมเกินอัตราครับ
    เห็นร้านที่ อำเภอบางบาลเค้าบอกว่าปกติ ต้องไม่เกิน 15 กรัม แต่ ร้านคู่กรณีถ่วงให้ 50 กรับ ซึ้งทำให้รถผมวิ้งแปลกๆๆ ( ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ตอนนี้สบายใจแล้ว รถกลับมาเหมือนเดิมอีกครั้ง )

8. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ดีใจด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้