ถามผู้รู้หน่อยครับ ผมใช้b16 เวลาอัดรอบสูงสูงเข้า เกียร5 มันดังแคร็ก ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย bikkung, 29 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bikkung

bikkung New Member Member

3
    0
    0
    มันเป็น เพราะอะไร ก่อนหน้านี้ผมไปครูดกับเนินมาครับ จนหม้อพักมันติดกันคันเกียรจนเข้าไม่ได้เลย จะมีผลมั้ยครับ ลงเนินมาแล้วก้อปรกติ
    แต่ปัจจุบัน เวลาอัดเข้าเกียร ห้า มันดังครับ เพราะอะไรครับ:teeth::teeth:

2. ซินโครเมทครับ

ถ้าดังเฉพาะตอนเปลี่ยนเกียร์รอบสูงๆ ถึงจะดัง อันนี้สามารถผ่าเกียร์ เอาซินโครเมท มาแต่งได้ แต่ถ้าเป็นหนักมาก ถึงขั้นเปลี่ยนเกียร์รอบต่ำๆ 1000-1500 รอบ ก็ยังเป็นอยู่ อันนี้อาจจะต้องเปลี่ยนซินโครเมทเลยครับ

3. bikkung

bikkung New Member Member

3
    0
    0

ยางแท่นเครื่อง มีส่วนเกี่ยวด้วยป่าวครับ ตัวที่อยู่ในสุดมันดังก็อกก็อก อยู่ครับ

4. ไม่เกี่ยวกับเสียงตอนสับเกียร์ครับ

ยางแท่นตัวในที่อยู่ใต้ท่อร่วมไอดี ถ้ามันขาด จะทำให้เครื่องสะท้าน และเวลาสับเกียร์ต้นๆ 1-2-3 แรงๆ มันจะทำให้รถวิ่งเป๋ ซ้าย ขวา ตามแรงสะบัดของเครื่อง ยิ่งถ้าเครื่องแรงมาก แรงบิดเยอะๆ จะยิ่งเป๋มากครับ

5. hnan action group

hnan action group New Member Member

15
    0
    0
    ที่กล่าวมา 16B ผมเป็นหมดเลย สงสัยงานจะงอกแล้ว อิ อิ

6. ที่เจอบ่อยๆ คือที่ใช้ผ้าคลัททองแดง แต่หวีเป็นหวีเดิม เสริมแหนบ ซึ่งไม่ได้ช่วยในเรื่องแรงกด

เพราะผ้าคลัทพวกนี้ ต้องการหวีที่มีแรงกดสูงกว่าเดิม พวกหวี exedy อะไรพวกนี้ก็โอเคแล้วครับ แป้นคลัทจะหนักหน่อย แต่ไม่ทำลายซินโครเมทครับผม

7. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เยี่ยม ครับ คุณยอด

8. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    ถ้าดังตอนเข้าเกียร์ 5 ต้องเปลี่ยนซินโครเมทใช่ปะคับ พอทราบราคาและมีร้านแนะนำไหมครับ

9. ถ้าดังเฉพาะตอนเข้าเกียร์ที่รอบสูงๆ อาจจะแค่ถอดซินโครเมทมาแต่งได้ครับ แต่หวีคลัทช์ต้องดีนะ ไม่งั้นแต่งไปไม่นานก็ดังอีก

แต่ถ้าขับชิวๆ เปลี่ยนเกียร์รอบต่ำๆ แล้วยังดังอีก อันนี้ต้องรื้อมาดูก่อน อาจจะแต่งได้ หรือไม่ได้ก็ได้ และต้องดูด้วยว่า ชุดวงแหวนที่อยู่ติดกับซินโครเมทมันหักขาดไปหรือเปล่า

อู่ที่จะแนะนำ อยู่แถวรังสิตอ่ะครับ น้ำท่วมเละไปแล้ว...........ต้องรอปลายปีอ่ะครับ

10. INITIAL_D

INITIAL_D New Member Member

207
    2
    0
    แถวรังสิตเหรอคับ แจ่มเลย ร้านไรเอ่ย แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ถ้าต้องเปลี่ยน แล้วก็ค่าแรงผ่าเกียร์ นำ้มันเกียร์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    อยากจะบอกว่าผมก็เคยเป็นอาการประมาณนี้เลย เป็นแค่เกียร์ 5 ดังแก็งงงงงๆๆๆ
    ยิ่งบอกว่าเอาท่อไปครูดมันก็น่าจะใช่ มันคือแผ่นบังความร้อนท่อไอเสียครับ เวลาเข้าเกียร์ 5 คันเกียร์มัน
    จะยื่นลงมาต่ำกว่าเกียร์อื่นๆ ทำให้มันดังแค่เกียร์ 5 เกียร์อื่นอัดให้ตายก็ไม่ดัง มันจะดังเป็นช่วงๆ
    เพราะเวลายิ่งอัดลมใต้ท้องยิ่งแรงมันก็ไปพัดให้ไอ้แผ่นี้ตีกับท่อไอเสียครับ
    การแก้ไข มุดไปดัดแผ่นบังความร้อนให้ต่ำลงครับ เท่านั้นเอง

12. mintdt

mintdt New Member Member

1
    0
    0
    เเต่ของผมดังเกีย3คับช่วยหน่อยนะคับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 17:16:23 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 17:15:50 ----------

ลืมบอกไปว่าเปง B18c อ่ะคับ

13. เสียงจากซินโครเมท กับเสียงกระบองเกียร์กระแทกแผ่นเหล็ก น่าจะแยกแยะกันได้ไม่ยากอ่ะครับ และถ้าเป็นจากซินโครเมท ถ้าค่อยๆ เข้าเกียร์ เลี้ยงคลัทนิดๆ ใช้รอบต่ำๆ มันจะไม่ดัง คือ.......ขับแล้วมันรู้อ่ะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง

ราคาซินโครเมท เห็นเค้าว่า เบิกใหม่ชุดละ 3-4 พัน แต่ผมไม่รู้ว่าเบิกที่ไหนนะครับ คิดว่าที่ ysc น่าจะมีนะ ตอนผมเปลี่ยนผมซื้อชุดเฟืองเกียร์ 1-5 มือสองยกชุดครับไม่ได้เบิกใหม่ แต่ถ้าเป็นน้อยๆ คือ ต้องใช้รอบสูงๆ ถึงจะดัง อย่างนี้ถอดมาแต่งเอาได้ครับ

ส่วนอู่ที่รังสิต ชื่อ garage N1 ค่าแรงยกเกียร์กับค่าแต่งซินโครเมท รวมกันแล้ว รู้สึกจะพันต้นๆ นะครับถ้าจำไม่ผิด แต่น้ำท่วมนะครับ ปีหน้าโน่นแหละกว่าจะลดผมว่านะ

14. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ใช่ครับ ส่วนใหญ่ก็เป็นที่ซิงโครเมตแหละ ถ้าดังแครกๆรอบสูงๆ

แต่ก็มีโอกาสเป็นไปได้ ถ้าแผ่นบัง หรืออะไรสักอย่าง ไปค้ำกระบองเกียร์ไว้ ทำให้อาจจะเข้าได้ไม่สุดในบางเกียร์

ลองเริ่มจากที่ง่ายๆ ถูก ๆ ก่อนก็ได้ครับ ค่อยๆไล่ไป

15. รีฟ

รีฟ New Member Member

2
    1
    0
    อย่าว่าโง้นงี้เลยนะครับ ชินโครเมท นี่คือไรครับ (ขับอย่างเดียว)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้