อาการสายคลัส B14 ขาด [แบ่งปันเป็นความรู้]

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย creative, 22 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. creative

creative New Member Member

13
    0
    0
    ผมใช้ sunny B14 เกียร์ธรรมดา

อาการเริ่มแรก คลัสเริ่มฝืด
    อาถารถัดมา มีระยะฟรีเวลาเหยียบคลัส และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ (สายมันกำลังจะขาด) และเวลาเหยียบคลัสมันจะฝืดมีเสียงดังด้วย
    พอมันขาดแล้ว เหยียบคลัสจะไม่มีน้ำหนัก แกว่งไปสุด-กลับสุด ได้
    ตอนแรกคิดว่าระยะคลัสไม่ได้ หรือไม่ก็มีอะไรไปติด พอจะขับไปให้ร้านเช็คก็ขาดเลยครับให้พี่แถวบ้านมาดูเค้าก็แกะสายคลัสมาให้ บอกให้ไปซื้อใหม่ (แกะมือเปล่าเลย)
    ราคาสายคลัส ถ้าของเทียม 300 กว่าบาท ของแท้ 600 บาท
    ได้สายมา พี่ที่ถอดสายให้ไม่อยู่เลยลองใส่เองดู ใส่ง่ายมากครับ ไม่ถึง 15 นาทีก็เสร็จ
    วิธีใส่
    1. จัดสายคลัสหลบสายอื่นๆ มันจะอ้อมหลังเครื่องนิดนึง
    2. ใส่ตัวล๊อกสายมี 2 ตัว ตัวแรกเป็นยาง ยัดใส่กับเครื่องใกล้ๆเกียร์ ตัวที่สองอยู่กลางๆสาย ใส่แปะไว้กับตัวล๊อกแถวๆกลางๆ(ถอดออกตรงไหนก็ใส่ตรงนั้นแหละ)
    3. ยัดสายคลัสอีกด้านเข้าห้องโดยสาร
    4. ใส่สายคลัสเข้ากับแป้นเหยียบคลัส (ยากหน่อย ต้องนอนมุดไปใต้ที่รองเท้าและใช้มือคลำๆดู เดี๋ยวใส่ได้เอง)
    5. คลายน๊อตด้านที่ใกล้เกียร์นิดหน่อย ใส่สายกับขาคลัส และหมุนน๊อตตั้งระยะตามต้องการ

ขออภัยด้วยครับ ไม่มีรูปประกอบ ถ้าไม่ไกลจากอู่รถ ให้อู่ใส่ให้ก็ดีครับ มันค่อนข้างเลอะมือ

2. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ไม่ชอบเลอะ ก็ใส่ถุงมือครับ

แต่ว่าก่อนจะมุดใส่ หล่อลื่นด้วยพวกจารบีเทฟล่อน ก่อนซักนิดก็ดีครับ จะได้เบา นานๆ ^_^

3. lucklyboy

lucklyboy New Member Member

48
    1
    0
    เวลาเหยียบครัทซ์ มันดังฟืดๆ เพราะมันฝืดใช่ป่าวครับ เอาจารบี ป้ายตรงไหนครับ ใครพอมีรูปลงให้ดูหน่อย

ของพี่ดังฟืดๆหรอครับ..ก่อนหน้านี้ของผมเหยียบแล้วดังฟิ๊ดยาวๆจนกว่าจะปล่อยคลัชเสียงถึงเงียบ...ไปยกเกียร์ลงดูครับ..ลูกปืนคลัช เสีย..เสียงที่เกิดขึ้นมาจากลูกปืนคลัชครับ..ทนใช้มานาน 3 เดือน..ผ้าคลัชหมดเลยครับเหลือแค่ 1 มิลลิเมตร..หวิดไป..เปลี่ยนมาแล้วครับ..เหยียบนิ่มขึ้น
    ..
    ..แต่ตอนนี้เหยียบคลัชแล้ว..มาเสียงดังแอ๊ดๆที่ก้านกลัชตรงแป้นเหยียบแหละครับ555+
    ..สงสัยจะเก่าละ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้