สอบถามอาการของเจ้า EK ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Overline, 3 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Overline

Overline New Member Member

24
    0
    0
    ขอคำแนะนำจากชาว EK เกี่ยวกับอาการกระตุกของเครื่องยนต์ขณะรถอยู่ในรอบเดินเบาและเร่งเครื่อง ไม่ทราบว่าอาการดังกล่าวมีผลจาก
    การใช้แก๊สโซฮอล 91 หรือเปล่าครับหรือถ้าไม่ใช่จะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง...ขอบคุณครับ

2. Nu-Arm-Za

Nu-Arm-Za New Member Member

11
    0
    0
    เปลี่ยนหัวเทียนคัฟ

3. Pacavato

Pacavato New Member Member

29
    0
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ผมเคยเติมโซฮอล 91 วิ่งไปสักพัก ไฟเครื่องโชร์เฉยเลย เครื่องก็รู้สึกมันสะดุด ๆ อ่ะ หลังจากนั้นไปม่เติมอีกเลย ไฟเครื่องก็ไม่โชร์แระ เดินเรียบปกติ ครับ

4. EK Estimate Jai

EK Estimate Jai New Member Member

217
    1
    0
    ลองแก้ไขเบื้องต้นดูก่อนนะครับ
    กรองน้ำมันเบนซินใช้งานมานานหรือยัง ถ้านานควรเปลี่ยนครับ
    หัวเทียนใช้มานานหรือยัง ถ้านานควรเปลี่ยนคับ
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ลองทำด้วยครับ
    เช็คเรทกูเรเตอร์ ตัวควมคุมแรงดันน้ำมันดูครับ

5. มีหลายสาเหตุอย่างคุณ Jai ว่าไว้ข้างบน อีกสาเหตุหนึ่งก็คือคอมแอร์ใกล้หมดอายุแล้ว ทำให้เครื่องกระตุกเวลารอบเดินเบาได้เช่นกัน
    สำหรับเรื่องน้ำมูกน้ำมันอะไรนั่น ผมว่าไม่เกี่ยวนะ

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ไม่น่าใช่นะครับ เพราะสามารถใช้ได้ สาเหตุอันใดอันนึงของระบบน้ำมัน ไฟจุดระเบิด แล้วก็อากาศ
    แต่ถ้าให้เดาเวลากดคันเร่งแล้วกระตุกอาจเป็นที่ระบบไฟจุดระเิบิด spark ได้ไม่ดีผ่าน spark gap ทำให้ไม่สามารถจุดระเบิดได้เต็มที่ประกายไฟไม่สามารถแหวกผ่านไอดี(น้ำมัน+บวกอากาศ)ที่หนาในช่วงเร่งได้จึงไม่มีแรงระเบิดไปดันลูกสูบ มันจึงกระตุก กรณีนี้สาเหตุที่เป็นไปได้เช็คไฟออกสายหัวเทียน,หัวเทียน,โรเตอร์จานจ่าย,กะลา
    แต่ถ้าไม่หายค่อยมาดูน้ำมันกับอากาศ ต่อ
    ระบบน้ำมัน กรองเบนซิน ปั๊มติ๊ก หัวฉีด regulator หรือตัวน้ำมันเอง
    ระบบอากาศ กรองอากาศ ลิ้นหรือตัว idle สกปรก
    หรือตัว sensor บางตัวเสียหรือสายขาด เช่น map sensor ,tp sensor เพราะเกี่ยวข้องกับการสั่งฉีดน้ำมันและสั่ง จุดระเบิดจาก ecu ครับเป็นต้น
    (ได้ผลอย่างไรมาแจ้งให้เพื่อนๆ ทราบบ้างนะครับ)

7. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    ผมก็เป็นเดหมือนกันครับ เวลาเดินเอาเข็มวัดรอบก็เรียบดี แต่เครื่องจะกระตุกนิดๆ เป็นจังหวะๆ เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ตั้งวาล์วแล้ว เข็มวัดรอบก็นิ่งดี แต่รู้สึกได้ว่าจะกระตุกนิดๆ งง เวลาขับไม่มีผลไดๆ ทั้งสิ้น
    แต่มันมีผลทางใจเวลาจอดติดไปแดงจะรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ เหมือนเด็กมีปัญหา เหอๆๆ

8. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ของผมมีอาการสะอึกเป็นบางครั้งที่วิ่งยาวๆ เวลาจอดติดไฟแดงก้อมีดับเป้นบางครั้ง หรือวิ่งอยู่ก้อดับกลางอากาศ
    แต่สตาร์ทติด ทุกครั้งแต่ยากหน่อย เคยเปลี่ยน IGNITION POWER MODULE แล้วหาย แต่ตอนตอนนั้นเปลี่ยนของมือสองราคา 1500 บาท
    ใช้มาได้ ประมาณห้าเดือนเริ่มมีอาการกลับมาอีกแล้ว เลยหาของใหม่มือหนึ่งมาแปลี่ยน แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนรออู่ว่าง
    จากรูปตัวซ้ายของใหม่ ตัวขวาของเก่าติดรถที่เคยเปลี่ยน

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ตัวนี้มันอยุ่ที่ไหนอ่ะครับพี่แอ้ ใช่ในจานจ่ายป่ะครับ

10. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ใช้แล้วครับคุณกุ้ง อยู่ในจานจ่ายครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้