มีไครเคยเปลื่ยนวาล์วน้ำ nv บ้าง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 10 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีชื้อ nv มือ 2 มารถปี 2000 มีข้อสงสัยคือเข็มความร้อนไม่ค่อยขึ้นเลย หรือขึ้นเต็มที่ก็ประมาณ 1/4 อยากถามว่าปกติหรือเปล่า พอดีไปถามช่างที่ข้างบ้านเขาบออกว่าเป็นที่วาล์วน้ำ

1. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ผมเคยเปลี่ยนครับ ตอนนั้นน้ำมันรั่วออกครับพอดีใส่น้ำยาสีเขียวเลยเห็นเป็นตามด

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ปกติน่าจะ 2/3 นะ ไม่ถึงครึ่ง

ถ้าความร้อนขึ้นน้อยวาล์วน้ำคงไม่เปิดตามอุณหภูมิ

แนะนำใส่เกจ์วัดความร้อนเพิ่มแบบมี warning ลงทุนทีเดียวคุ้มระยะยาวครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ความร้อน 1/4 ตอนรถวิ่ง
    ความร้อน 1/2 (เลยไปนิดนึงพัดลมทำงาน)

ถ้าวาล์วน้ำไม่ค้างอยู่อยู่ที่ 1/2 ไม่เกินครับ

วาล์วน้ำป็นตัวทำให้ความร้อนในเครื่องอยู่ในระดับการทำงาน
    เปลี่ยนก็เบิกศูนย ประมาณ800
    เบิกวรจักร แท้ยี่ปุ่น 4-500 แล้วแต่ร้าน
    ค่าแรง ไม่เกิน300 ครับ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    วิธีทดสอบ ทำ trip ให้ระบบ
    start เครื่องยนต์ทิ้งไว้ ปิดแอร์ แล้วลองสังเกตพัดลมหม้อน้ำจะทำงานตอนเข็มเลย 1/2 ไปนิดนึง
    พอพัดลมทำงานแล้วให้เปิดแอร์ให้เย็นสุดพีดลมเป่าเบอร์4 แล้วลองดูว่า เข็มความร้อนลงมาระดับไหน
    ถ้าลงมาอยู่ 1/4 แสดงว่าวาล์วน้ำตาย(เปิดค้างตลอด)เป็นเพราะมันเสื่อมสภาพ

ถ้าเปิดแอร์พัดลมจะติดตลอดตามการตัดต่อของคอมแอร์

ขอผมวาล์วน้ำถอดออกมาเกือบปีแล้วว่าจะไปใส่ก็ยังไม่ได้ใส่เลย ความร้อนปกติดีครับ :D

5. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ

6. ถามเพิ่มอีกหน่อยตรงฝาวาล์วน้ำใช้ปะเก็นหรือโอริง พอดีจะชื้ออะไหล่ไปให้เพื่อนเปลี่ยนให้ (ชื้อวาล์วน้ำมาแล้ว)

7. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ใช้ประเก็นเหลวครับ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามนั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้