เสียงโซ่ที่เครื่องยนต์

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 18 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ดังมาก พอเข้าเกียร์เหยียบคันเร่งเสียงก็หายไป ถอนคันเร่งเสียงก็ดังอีก เป็นอะไรครับ

เกียร์ว่าง เสียงดังตลอด ที่ติดเครื่อง

ดัง ครืด ๆ ๆ ๆ

ค่าซ่อมแพงไหม แล้วมีอันตรายหรือเปล่า

1. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ถ้าถึงระยะสองแสนโลแล้ว เปลี่ยนทั้งโซ่และตัวปรับตั้งโซ่ครับ

เสียงโซ่ราวลิ้นหย่อนจะดังคล้ายโลหะกระแทกกัน แกร็กๆๆๆๆๆๆ

ต้องให้อู่เช็คเบื้องต้นดู เพราะถ้าใช่โซ่ราวลิ้นจริง อันตรายต่อเครื่องยนต์แน่ครับ

2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูลครับ ใกล้ 200,000 โลแล้วเหมือนกัน

3. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    เริ่มมีเสียงแล้วเหมือนกัน วิธีซ่อมแซมทำยังไงครับ ช่วยแนะนำหน่อย

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้าเหยียบครัชไม่ดัง แต่เกียร์ว่างดัง มันเป็นที่ชุดหวีครัชหรือครัชไกล้หมดป่าว ลองฟังเสียงดีๆครับ

5. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    พี่ครับ ถ้ามันดังตอนผมเหยียบคันเร่ง ในเกียร์ที่สูงแต่รอบยังต่ำอยู่ล่ะครับ (คือใช้เกียร์สูงเกินน่ะครับ) มันเป็นเพราะโซ่หรือเปล่า

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0

อันนั้นปกติครับ ควรเปลี่ยนเกียร์ให้สัมพันธ์กับรอบเครื่องยนต์

ถ้าเสียงโซ่ราวลิ้นดังมันจะดังถี่ตามรอบเครื่องยนต์ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้