ใครมีวิธีบอกให้รถคันหน้าปิดไฟตัดหมอกท้ายบ้างครับ?*

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ซามูไรเจี้ยวหวาน*, 23 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เห็นเปิดกันจัง.. เด๊วนี้เห็นตอนกลางวันก็เปิด สงสัยซื้อรถมากลัวไม่คุ้ม
    ขับตามทีไร ต้องคอยบ่นให้คนนั่งข้างฟังทุกทีเลย โดยเฉพาะต้องรถติดหลังรถคุณท่านเหล่านี้
    ผมเลยอยากจะทราบว่าเพื่อนๆมีวิธีไหนให้รถคันข้างหน้ารู้ตัวว่าคันหลังเดือนร้อนบ้างไหมครับ?
    :(

MeowRacing ถูกใจสิ่งนี้
  1. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    พยายามมาหลายวิธีแล้วคับ แต่ไม่ได้เรื่องเลย

ก็เลยคิดซะว่า ขนาดฟ้าใส เค้ายังคิดว่าหมอกลงเลย

ก็คิดไปซะว่า การรับรู้เค้าคงไม่ดี เราคงไปบอกอะไรเค้าไม่ได้หรอก :D:D:D

2. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    เปิดไฟสูงใส่ตลอดทางถ้ายังไม่สามารถแซงรถคันที่เปิดได้..แต่ถ้าแซงได้ก็จะแซง..:):):)

3. iMM

iMM Member Member

247
    13
    18
    ไม่รู้จะบอกยังงัย

ขับตามทนแสบตาไม่ไหว บางทีก็หลับตาขับมันเลย ฮ่าๆๆ

4. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    เอาปืน BB ยิงไฟตัดหมอกมันเลยครับ อิ อิ ล้อเล่นนะครับ
    ผมก็เจอรถประเภทนี้บ่อยก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงเหมือนกัน...

5. ผมก็รำคาญนะ แต่ลองมาคิดดูดีๆแล้ว มันก็ไม่ได้แทงตาอะไรมากมาย อยู่ในขั้นที่พอรับได้ครับ

6. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    เจอก็แซงไปครับ ถ้าเจอซีนอน ตามหลังก็ปล่อยเค้าแซง ขับรถใจเย็น สบายใจดีครับ

7. ผมเคยคิดแบบนั้นนะ อิอิ :D

8. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ถ้าไม่รีบก้อให้คันหลังแซงเรามาคั่นไว้

แต่ถ้ารีบก้อแซงเขาไปก้อจบแล้วคับ....... แค่นี้ก้อมองไม่เห็นไฟตัดหมอกหลังเขาแล้วคับ

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ชนแม่งให้ไฟแตก -*-

รอรถติดแล้วเดินลงไปบอก -*-

แต่ ... ง่ายสุดปลอดภัยสุด คือเปลี่ยนเลนแล้วแซงไปซะ

10. tonbi

tonbi New Member Member

26
    1
    0
    ขับแซงไปข้างหน้า ละเปิดหมอกหลังใส่1วิ แล้วปิด

แต่ส่วนตัวแล้วขับหลบไปเลยมากกว่า

11. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    คิดเหมือนกันเลย อันแรกนะ

อิอิ

ชนให้แตกเลย แสบตา

"ปิดไม่เป็นค่ะ"

หัดอ่านคู่มือซะบ้างนะ แสด

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    :) เห็นด้วยครับ ใจเย็นครับ ส่วนใหญ่ผมก็จะทำแบบนี้ครับ

13. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    แซงได้ก็แซงครับ

เพราะเราก็เปิดตัดหมอก หน้า :D

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    มันมีประโยชน์ถ้าใช้ให้เป็น เช่นเวลาถอยทำให้มองเห็นชัดขึ้น เวลาฝนตกหนัก(หนักมาก)ช่วยให้คันหลังมองเห็นได้ในระยะไกลๆ
    แต่ถ้าเปิดกลางวัน หรือฝนไม่ตกแต่ก้อเปิด อันนี้ไม่มีประโยชน์ถือว่าใช้ผิดประเภท
    ผมเคยลืมปิดเจอกระบะขับบี้ตูด พอมองหน้าปัทเอ้าลืมปิดแต่ไม่รู้มันจะจี้ทำส้น..ีนอะไร
    ไม่ได้มีไว้โชว์คับ แต่มีไว้ใช้ให้ถูกที่ถูกทาง :D

15. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ทำใจครับ

16. shamp

shamp New Member Member

18
    1
    0
    เป็นเรื่องน่าเบื่อแห่งปีเรื่องนึงเลย
    แม้ว่าแรกๆมีคำเตือนเป็นภาษาอังกฤษ จนเดี๋ยวนี้ เตือนเป็นภาษาไทยก็ตาม ปุ่มก็ไม่ได้อยู่ในวิสัยที่สามารถพลาดไปโดนได้ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปเตือนยังไง
    เคยแซง แล้วก็เปิดใส่ ของเราคงไม่สว่างเท่ารถรุ่นใหม่ๆ มั๊ง ปล่อยแซงก็ยังไม่ปิด
    แต่บางคันรู้ โดนเปิดไฟสูงใส่อีก

คิดว่าจะตัดเป็นคำเตือนแปะไว้ตรงหลังรถ ดีมั๊ย
    เปิดไฟตัดหมอกเมื่อจำเป็น เห็นใจเพื่อนร่วมทาง

17. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ขับแซงแล้วดึงเบรคมือหักซ้ายให้รถหมุนกลับ 180 องศาแล้วเข้าเกียร์ถอยหลังอย่างรวดเร็วพร้อมคืนพวงมาลัยให้ตรง จากนั้นยิงไฟสูงสวนไปตลอดทาง :D

18. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    วันนี้ก็เจออีกเเระก็เลยรีบเเซงๆไปตามที่หลายๆคนเเนะนำ
    แต่ผมว่าคันหลังผมก็รับกำต่อไปอีกไม่จบไม่สิ้น:(

19. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    เพิ่งมีรถขับ ในรถมีปุ่มไร กดเปิดให้หมด ใช้งานให้คุ้มกะที่จ่ายตังไป (เซงเป็ด)

20. ผมว่าพี่น่าจะเป็นผู้กำกับหนังนะ..:D

21. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18

โหดไปไหมพี่ตั้ว:D:D:D

22. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    คิดเหมือนผมเลย มีปุ่มอะไร ฟังก์ชั่นอะไรให้มา เล่นเปิดแม่มหมดเลย

23. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ผมว่าเขาคงเลิกขับรถไปเรยอะ ถ้าโดนการเตื่อนแบบนี้

:D

24. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    เมื่อก่อนเคยติดเห็นว่ามันสวยไม่คิดว่าจะทำให้คนตามหลังเดือดร้อน:) พอมาเจอกะทู้มีคนต่อว่าเยอะ เลยต่อเป็นไฟเบรก ผมคิดว่าน่าจะปลอดภัยขึ้น(ความคิดผมนะ)แต่ขายรถไปแล้วคับ เลยมาเล่าสู่กันฟัง:D

25. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ผมว่าแซงไปนี่ล่ะ เป็นวิธีแก้ปัญหาที่ดี

แต่พอเอาเข้าจริง ๆ เจอกับตัวเองเนี่ย ผมว่า มันก้อคาใจนะครับ
    อยากจะถามเขาว่า ที่เปิดเนี่ย มันได้อะไรไหม อยากทราบคำตอบจริง ๆ

ถ้าเปิดตอนฝนตกหนัก หรือหมอกหนา ก้อว่าไปอย่าง

ที่ผมเจอบ่อยสุดเป็นรุ่น Vios ตัวก่อนอ่ะครับ ตัดหมอกเค้าสูงดีจัง ระดับสายตาพอดีเลย
    แล้วใครเคยเจอรุ่นไหนกันบ้างอ่ะครับ

26. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    :cool: DK มาเองเลยครับงานนี้ ......... ส่วนเป็นผมคงไม่ขอร้องให้เขาปิดหรอกครับ

จะใช้วิธี ปล่อยห่างๆ เดี๋ยวก็จะมีแท๊กซี่มาเสียบแทนเองแหละครับ

แต่ถ้าปล่อยห่างไม่ได้นะ ยิงไฟสูงใส่กระจกเลยครับ แสบตากันมั่งล่ะ

27. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    คงต้องทำใจ อย่าไปสนใจมัน แซงๆไปให้พ้นๆคันนั้น คงจะดีที่สุด

28. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    คนที่บอก เฉยๆ ให้แซงไป อย่าคิดมาก ฯลฯ

ผมก็ทนนะครับ แต่เจอบ่อยๆเค้า มันรำคาญมาก ยิ่งเวลาติดไฟแดง แล้วมันอยู่หน้าเราเนี่ย ผมต้องเลื่อนรถไปใกล้ท้ายมันมากๆ เพื่อให้ไฟมันไม่แยงตา

ไม่รู้จะเปิดกันทำไมนักหนา จะอ้างความปลอดภัยหรือ ผมว่าทำอย่างนี้มาก่อให้เกิดอุบัติเหตุมากกว่า ถ้ารถคันหลังโดนไฟแยงตาแล้วกะระยะเบรคไม่ถูก ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าไฟตัดหมอก แล้วพวกท่านจะเปิดหาอะไร :mad::mad::mad:

ที่เจอบ่อยคือ VIOS ครับ เปิดแทบทุกคัน รำคาญมาก รองลงมาก็พวกรถแต่ง ที่เจาะไฟใส่กันเองอยู่เหนือท่อไอเสีย อยากจะเอาหนังสติ๊กยิงให้แตก รู้มั๊ยมันแสบตาคนอื่นเค้า

ยิงทิ้ง อิอิ

ส่วนใหญ่ขับแซงครับ จนปัญญา

ไม่รู้จะทำอย่างไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้