ผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องและสารหล่อลื่นเครื่องยนต์ที่ใช้แล้วเห็นผลจะๆ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย foony, 1 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ไม่ทราบว่าตอนนี้เพื่อนๆ ในเวป ใครเคยใช้น้ำมันเครื่อง หรือ สารหล่อลื่นๆ (พวกหัวเชื้อ,หรือฟิมล์เคลือบ) ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน แล้วมันรู้สึกว่าแรงขึ้นแบบเห็นผลและรู้สึกได้โดยไม่อุปทาน บ้างครับ เพราะตอนนี้ ผลิตภัณฑ์น้ำมันเครื่องและพวกสารหล่อลื่น มีออกมาขาย และ โฆษณา มากมาย เลยอยากให้เพื่อนๆ ที่เคยใช้ออกมายืนยันแบบตัวจริงเสียงจริง ไม่อีแอบแฝง จะได้เป็นการแชร์ ประสบการณ์กันครับเผื่อจะได้ไปซื้อมาใช้กันบ้าง :sad: :eek: ;) :D :rolleyes: :p

2. holden@rd28

holden@rd28 New Member Member

33
    1
    0
    พี่อย่าทำน่าดุ หนูกลัว
    เคยใช้แต่ยี่ห้อ slick50 ก็ดีครับเครื่องเงียบ ลื่นขึ้น แต่มันแพงครับ

3. kamana

kamana New Member Member

127
    2
    0
    X1R ครับ เคยได้จากการโทรไปตอบคำถามในรายการโทรทัศน์
    เอามาลองใช้ดู ผมว่าเครื่องมันเงียบลง และเหยียบดูลื่นๆ ไม่สั่นเหมือนเมื่อก่อน บางคนก็บอกว่ามันทำให้เครื่องร้อนยากขึ้นด้วย

ตอนนี้ว่าจะซื้อมาเติมอีก เห็นว่าถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปเติมแค่ครึ่งขวดไปได้เรื่อยๆ

4. FreezE[V]

FreezE[V] New Member Member

14
    1
    0
    X1Rอีกเสียง

5. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    T - plus เติมแล้วเห็นผลเลยคับ ขวดละ 1,800 มั่งคับถ้าจำไม่ผิด เป็นสารเทฟลอน

6. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ผมใช้ X-1R ทุกครั้งที่ถ่ายของเหลว ส่วนบูสท์เตอร์เค้าก็เห็นผลชัดเจนนะ
    เคยเติมยี่ห้ออื่นมันแบบว่าเฉยๆครับ ตอนนี้ผมเป็นลูกค้าประจำX-1Rไปแระ:cool:

7. slow-fobia

slow-fobia New Member Media

327
    6
    0
    อิอิ...ถ้าถามว่า...."สาร"อะไรที่ใส่แล้วเห๋นผลมากที่สุดนี่..... คงต้องตอบว่า แบล็คไนท์ อ่ะครับ ที่คุณโอเปิ้ล เจ้าของเรซซิ่งคลับเคยเอามาเล่นกันเมื่อสัก8-9 ปีก่อนอ่ะฮะ...แรงมากลื่นโคตรทั้งๆที่มันไม่ใช่สารหล่อลื่น เอ๊ะ...ยังไง จริงๆนะครับ

8. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    รักษาเครื่องให้สมบูรณ์ เหมือนใหม่ ดีที่สุดครับ

น้ำยาพวกนี้ผมว่าเหมาะกับ รถเริ่มมีปัญหา นะ

9. Rain

Rain New Member Member

55
    8
    0
    ถ้ารถเริ่มจะเก่าอ่ะผมว่าควรใช้นะ

พวกหัวเชื้อไม่เคยเติม เติมแต่ออกเทนบูสต์เตอร์อ่ะว่าวิ่งดีขึ้นนะ

10. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ที่จริงสารที่อยู่ในน้ำยาพวกนี้ส่วนหนึ่งก็มีอยู่ในน้ำมันเครื่องแล้ว แต่มันเข้มข้นกว่า อันนี้ได้ยินมาคับ

เติมเข้าไปคงจะทำให้อะไรๆ มันสมบูรณ์ขึ้นนะคับ อันนี้คิดเองว่าน่าจะเป็น

แต่เท่าที่เคยใช้มานะครับ

X1R กะ Mobil 1 เกรด W40 ป๋องทองแพ็คนอก เติมตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแบบดูดออก ผลคือ เครื่องเงียบขึ้น วิ่งลื่นขึ้น (ถ้าไม่เติม X1R Engine Threetment ลงไปผสมกะ Mobil1 ระยะแรกๆ มันจะหนืดๆ หน่อย)

X1R กะน้ำมันเครื่อง Castrol RS Racing เกรด W40 เติมแบบเดียวกันผลคือ รู้สึกเครื่องเดินเรียบขึ้นนิดนึง ความลื่นก็โอเคแต่ไม่ค่อยรู้สึกต่างมากเหมือนกับ Mobil1 เกรด W40 (แต่ Castrol RS ตัวนี้เลยระยะ 6-8000 โลเริ่มจะไม่ค่อยลื่นแล้ว ต้องจัด X1R ลงไปถึงจะลื่นครับ อันนี้ใช้ ราวๆ 7000 กิโล

Slick 50 รุ่นใหม่ไม่มี สาร Teflon กะน้ำมันเครื่อง Castrol RS Racing เกรด W40 เปลี่ยนถ่ายแบบเดียวกันเลย ผลคือ เงียบลง เรื่องความลื่นไม่ทราบครับ เพราะเติมกะไม่เติมเหมือนกันเลย ใช้ราวๆ 9000 กิโลครับ

Mobil 1 ป๋องทอง W40 กะ Lube Guard อันนี้แปลกที่มันไม่ค่อยรู้สึกอะไร ดูหลังกล่องเค้าบอกว่าดีกว่า Slick 50 ตั้งเยอะแยะเลยซื้อมาลอง แต่หลังจากนี้แค่ 5000 โล เครื่องพัง ชาร์ฟละลายครับ (สงสัยปั๊มน้ำมันเครื่องจะพัง)

ข้างบนใช้กะกรองน้ำมันเครื่องของ K&N HP1004
    เครื่องเดิมๆ น้ำมัน 95

PTT Syn 5W40 ไม่เติมอะไรตอนแรก แต่เติม X1R ตอนวิ่งไปแล้ว 5000 โล ผลคือเสียงเครื่องที่มันดังๆ ก็เงียบหายไปเกือบจะไม่ได้ยิน เครื่องเดินเรียบขึ้น รอบมาไวขึ้น ใช้ราวๆ 8000 โลแล้วถ่ายออก

PTT Super Syn 0W40 ไม่เติมไรเลย ลื่นดีไม่มีปัญหาอะไร ใช้ไป 13000 กิโล

PTT Syb 5W40 ไม่เติมสารอะไรเลย ก้อลื่นดี ใช้ 8000 โลแล้วค่อยเปลี่ยนเพราะรู้สึกหนืดๆ ครับ ใช้กะกรอง Honda ลูกโต Made in Japan

ตอนนี้ X1R กะ PTT Super Syn ลื่น และเงียบครับ ใช้กะกรอง Honda ลูกโต Made in Japan
    เปลี่ยนถ่ายไปเมื่อ วันที่ 31/05/2007

ที่ผมลองก้อประมาณนี้อ่ะครับ (นับตั้งแต่เริ่มเติมสารเพิ่มประสิทธิภาพน้ำมันเครื่องนะครับ)

11. PRO ELEC@SUCCESS

PRO ELEC@SUCCESS Member VIP

97
    2
    8
    Total 10w50 ครับ ลื่นดี รอบกวาดไวมาก

12. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพียบจริงๆ ขอบคุณแทนเพื่อนๆ ทุกคนด้วยครับ

13. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    คันเก่าเคยเติม slic 50 ลงใน E36M43 ก็ เฉยๆนะครับ

ไม่มีใครแนะนำ น้ำมันเครื่อง HKS มั่งเหรอครับ ลื่นนา

14. Nguang

Nguang New Member VIP

171
    7
    0
    มีใครสนใจจะซื้อสารหล่อลื่น X1R บ้างมั๊ยครับ พี่ผมซื้อมาไม่ได้ใช้ มันเสียดายง่ะครับ ขายขวดละ1200พอ มีแค่สองขวดนะครับ 01-4333226

15. Samurai Naoto

Samurai Naoto New Member Member

82
    3
    0
    ขอบคุณคร้าบบบ.........:D:D

16. *ChiNoBu*

*ChiNoBu* New Member Member

213
    2
    0
    อืม... ต้องลองบ้างแว้ว :D :D

17. Kong_omac

Kong_omac Member VIP

73
    2
    8
    ถ้าสนใจในตัว X1R ไม่ว่าสินค้าตัวไหน โทรสอบถามรายละเอียดกันได้นะครับ 083-709-4545
    พร้อมที่จะให้รายละเอียด และ ราคาพิเศษ นะครับ......

หรือ กดตรง Signature เข้าไปดูก็ได้ครับผม

18. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    ใช้ X1R อยู่เหมือนกันคับ ผมว่าดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มาแล้วนะคับ ขับแล้วรุ้สึกลื่นๆดีคับ

19. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?...86#post7917086

เรายินดีให้คำแนะนำแก่ลูกค้าทุกท่านในการเลือกใช้น้ำมันให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์มากที่สุดครับ

20. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    X1R เท่าที่เคลอง มันรู้ สึกได้ นะ ไม่นาจะคิดไปเอง...

21. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    X-1R เป็นสาร"เพิ่มประสิทธิภาพ"ไม่ใช่เป็นสาร"เพิ่มความหนืด"ของน้ำมันเครื่องคับ

บางคนยังเข้าใจผิดไปปะปนกับสาร"เพิ่มความหนืด"ที่ใช้สำหรับเครื่องเก่าๆหลวมๆ
    ถ้าเครื่องเก่าๆหลวมๆ ใช้ X-1R ก็ไม่ได้ช่วยให้ฟิตขึ้นมาได้นะคับ อุอุ

X-1R ช่วยให้เครื่องใหม่ๆของเรามันเก่าช้าลงตะหากคับ
    ทำให้เครื่องลื่นขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น ชิ้นส่วนสึกหรอน้อยลง อายุการใช้งานก็ยาวนาน

X-1R ไม่ลองไม่รู้คับ
    Run With The Best!
    :D
    [email protected]

22. arm DC2

arm DC2 Member Privilege

48
    3
    8
    X1R อีกหนึ่งเสียคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้