สอบถามเรื่องการจดทะเบียนรถใหม่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 23 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    สอบถามเรื่องการจดทะเบียนรถใหม่

คือ บ้านผม (โดยเฉพาะคุณแม่) เชื่อเรื่องตัวเลขมากๆ
    จะออกรถ จะเอาป้ายทะเบียน ต้องดูดวง ดูเลข ดูต่างๆนาๆ เยอะไปหมด

รถเป็นของแฟน แต่ผมขับ เลยกลายเป็นว่า คุณแม่ผมเอาข้อห้าม
    ของทั้งแฟน (เกิดวันอังคาร) และของผม (เกิดวันพุธ)
    เอาข้อห้ามทั้งหมดมารวมกัน
    ทั้งเลขที่ห้าม รวมกันแล้วห้าม ตัวอัคษรที่ห้าม และตัวอัคษรที่แปลงเป็นตัวเลขที่ห้าม

สุดท้าย ได้ออกมาว่า

เลขที่ใช้ได้ มี 4 5 9
    รวมกัน ยังไงก็ได้ ให้ได้ ไม่ 9 ก็ 5
    ก็คัดๆ มาได้

99 (อันนี้ตัดไป คงแพงโคตรๆ)
    45
    59
    459
    599
    945

ตัวอัคษรที่ใช้ได้ มีตั้งแต่

ฎ - ม
    ษ - ฬ
    และ ฮ

(แปลว่า ก - ญ ห้าม ... ย - ศ ห้าม และ อ. ก็ห้าม)

ปัญหาโลกแตกตอนนี้ คือ ที่กรมการขนส่ง ณ เดือนนี้ ป้ายทะเบียนอยู่ที่
    ฆก. ซึ่งมี ฆ ที่ห้ามอยู่ ..... ครั้นจะรอ ก็คงอีกนาน กว่าจะถึง ฆฮ
    แถมต่อจาก ฆ ก็จะเป็น ง จ ฉ ช ซ ฌ ญ ซึ่งก็ห้ามทั้งหมด

ร้ายกว่านั้น คือข่าวการเปลี่ยนรูปแบบป้ายทะเบียน เป็น 1 กก 9999
    มีเลข 1 ที่ห้ามอีก ถ้าป้ายใหม่มา ผมเอา 1 ขึ้นหน้าไม่ได้ 2 3 ก็ไม่ได้
    กว่าจะถึง 4 ฎฎ .... ผมต้องรอประมาณ 40 ปีเลย (เลขหน้า 1 หลัก ประมาณ 10 ปี)

ก็เลยอยากทราบว่า ป้ายหมวดเก่าๆ ที่มันเลยไปแล้ว
    แต่ไม่มีคนใช้ (มันจะมีไหม) และมันสามารถเอามาจดรถใหม่ ได้ไหมครับ

เช่น ทบ-45 หรือ สห-45 เป็นต้น ...

ขอบคุณครับ (กลุ้มใจจัง) .... หมายถึง กลุ้มใจในความเชื่อของคุณแม่น่ะครับ

2. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เดินดูตามเต้นท์เลยครับ ป้ายไหนที่ไม่มีข้อห้าม .. ก็ซื้อคันนั้นไปขับ..น่าจะง่ายดีครับ...555555

3. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ผมว่าเอาตามชอบดีกว่าครับ ไม่ได้มีผลอะไรมากมาย

4. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ...เรื่องความเชื่อก็มีกันบ้างง...แต่ผมว่าจะเลขอะไรขอให้เราไม่ประมาทก็น่าจะช่วยได้ระดับนึง...แต่หากเป็นการเสริมให้ดีขึ้นก็โอเคนะครับ...คิดได้หลายมุมม

5. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ไม่ลองหาตามพวกร้านที่ขายทะเบียนดูละครับ อาจจะช่วยได้หรือแนะนำได้นะ

เข้า Google แล้วลองดูคำว่า ขายทะเบียนรถสวย ดูครับ

6. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ขอบคุณครับ mail ไปถามเป็นเจ้าๆแล้ว รอเค้าตอบกลับ

7. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    ถ้าห้ามเรื่องเลขอย่างเดียวก็พอหาไม่ยากครับ แต่มีเรื่องหมวดตัวอักษรเข้ามาด้วยดูแล้วแต่ละอันหายากครับ พวก 45 54 นี่ก็หลายหมื่นเหมือนกันครับ ยิ่งหมวดเบิ้ลนี่ไม่ต้องพูดเลย
    เอาเลขถูกใจแต่ไม่เลือกหมวดดีกว่ามั้ยครับ

8. ปวดหัวแทนเลย

9. วี่น้ำท่วม

วี่น้ำท่วม New Member Member

1
    0
    0
    แนะนำ ถ้าซื้อรถใหม่ ตอนที่ใช้ป้ายแดงอยู่ก็หาเลขจาก เว็บขายป้ายทะเบียนค่ะหมวดเก่า หรือถ้าซื้อรถมือ2 และมีทะเบียนมาด้วย ก็สามารถขอแจ้งเปลี่ยนเลขได้ค่ะ ฉะนั้นซื้อป้ายตามเวปสะดวกสุดค่ะ แต่ถ้าจะขอระบุ ก็ติดต่อวี่ได้ค่ะ ยินดีให้คำแนะนำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้