เซ็นทรัลล็อกรวน r623

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 11 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    มีใครรู้ร้านซ่อมเซ็นทรัลล็อกบ้างครับแนะนำด้วย เวลาไขประตู ปุ่มล็อกที่ประตูมัน เลื่อนขึ้นลง3-4รอบ ได้บ้างไม่ได้บ้าง ประตูคนนั่งข้างก็อาการเดียวกัน (remote ใช้ไม่ได้ ลองรีเซ็ทตามระหัสสี่ตัวแล้ว)

1. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    อาการนี้ผมเคยเป็นครับ ไขกุญแจล๊อคเสร็จชักกุญแจมามันเด้งกลับบางทีล๊อคเสร็จเดินออกมาตัวล๊อคมันเด้งขึ้นมาเอง คือขึ้นๆลงๆ ล๊อคไม่ได้ซักที บางทีก็ทิ้งรถไว้แบบนั้นเลยไม่ได้ล๊อค จนตอนหลังทนไม่ไหว เลยไปร้านประดับยนต์แถวบ้านครับช่างบอกสายไฟมันช๊อต พอดีรถผมรีโมทมันหายตั้งแต่เจ้าของเก่าแล้ว เลยติดรีโมทใหม่ ร้านเค้าคิดแค่ค่ารีโมทพันนึงได้ครับ ส่วนสายที่ช๊อตเค้าแก้ให้ตอนที่ใส่รีโมทเลยครับ
    ลองให้ช่างเช็คดูนะครับ ค่าทำคงไม่เท่าไหร่

2. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ไปร้านนี้เลยช่างกบเลี่ยงเมืองสามัคคีแจ้งวัฒนะ ซ่อมประตูเซ็นทรัลล็อกเก่งหรืออีกร้านนึงเยื้องๆโรงพักบางซื่อเป็นห้องแถวเดียวจำชื่อไม่ได้เป็นร้านเก่าแก่แล้ว

3. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    แพงมั้ยครับ !!

ของผมก็เปนแบบนี้ อยากทำ รีโมท ใหม่ด้วย กลัวของเดิมหาย อะ !!!

4. sealwit

sealwit New Member Member

209
    1
    0
    วันนั้นวางกุฟญแจกระโปรงหลังแล้วปิดซะะะะะ
    กลายเป็นโจรขโมยรถตัวเองเลยตั้งนานกว่าจะแงะได้
    ยางขอบประตูตัวนอกฝั่งคนขับพรุนเลย
    แต่สัญยานกันขโมยยังทำงาน ดีใจนิดนึง

5. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    Central Locking

ปกติCentral lockingจะหมายถึงการล็อคที่ด้านคนขับเท่านั้น ซึ่งบางคนชอบล็อคหรือปลดล็อคด้านคนนั่งจึงเป็นสาเหตุทำให้ Central lock เริ่มรวน จะล๊อคลงบ้างไม่ลงบ้าง เพราะฉะนั้นคนขับ
    ต้องสั่งห้ามคนนั่งหน้าและหลัง ทำการล็อคและปลดล็อคเองโดยเด็จขาด ซึ่งในการใช้ตามปกติจะมีโอกาสเสียอยู่แล้วด้วยตัวมันเอง คือ เสื้อมอเตอร์ที่เป็นตัวล็อคสปริงแตก ทำให้สปริงล๊อคไม่อยู่เลื่อนไป
    เลื่อนมา ซึ่งเสื้อตัวนี้เป็นพลาสติกสีดำ จะเสื่อมตามอายุการใช้งานอยู่แล้ว กรณีนี้ต้องให้ช่างตรวจเช๊คก่อนว่าอะไรเสียครับ ถ้าเป็นแค่สายไฟก็ซ่อมง่ายครับ แต่ถ้าเป็นที่มอเตอร์เสื้อแตก ต้องเปลื่ยนอย่างเดียว
    โดยถอดของเก่าไปเทียบกับ Honda Accord หรือ Civic ดูครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 500 -600 บาท แตุถ้าเป็นของ Rover 623 เองก็จะแพงกว่าหน่อย อาจจะอยู่ประมาณ 800 บาทครับ
    ผมเคยเจอที่ เซียงกงตรงวงเวียนพระราม 5 ชื่อร้าน ABS บางใหญ่เบอร์ 0890148583 ( ถ้ายังไม่เปลื่ยนเบอร์ ) ลองโทรถามเขาดูก่อนได้ครับ

6. ตกลงไปร้านประดับยนต์ตามที่แนะนำครับ เปลี่ยนมอเตอร์ 300 +รีโมทใหม่ 1400 บาท ใช้งานได้ดี ขอบคุณครับ

7. natsmooth

834
    0
    0
    ที่ไหนครับ แล้ว รีโมทเก่า ต้องใช้ยิงด้วยมั้ยครับ !!

8. ง่ายนิดเดียวเรื่องล๊อคแล้วมันเด่งออก.
    1.ให้ถอดกุญแจประตูด้านคนขับออกมา(แม่กุญแจ)
    2.แล้วดูที่ตัวมินิสวิทซ์สีดำๆ(จำสีไม่ค่อยได้แล้ว)ว่ามันขยับตัวได้ไหมเวลาไขกุญแจ
    3.ถ้าขยับตัวได้(ถ้ามีอาการล๊อคแล้วเด่งเองส่วนใหญ่ขยับตัวได้)ให้ทำการขยับให้อยู่ตำแหน่งเดิม
    4.แล้วทำการยึดมันให้อยู่กับที่ด้วยวิธีหยอดกาวหรือหาเศษพลาสติกหนุน
    5.ใส่กลับเข้าที่เดิมทุกอย่างก็จบ
    สาเหตุที่มันล๊อคแล้วเด่งเองเพราะมินิสวิทซ์มันล๊อดแล้วตอนไขกุญแจ พอเรา
    เอากุญแจออกหรือขยับกุญแจตัวมินิสวิทซ์มันขยับตัวแล้วทำให้ปุ่มที่ตัวมินิสวิทซ์
    มันไปโดนเดือยที่แกนกุญแจไขล๊อคอีกรอบทำให้เด่งออกเอง(คลายล๊อค)
    ลองตรวจดูไม่ต้องเสียเงินไปจ้างช่าง..

9. natsmooth

834
    0
    0
    ความรู้ล้วน !!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้