ขอถามหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย tongprasit, 6 ธันวาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tongprasit

tongprasit New Member Member

8
    1
    0
    รถผม Accord 88 เครื่อง B20a เครื่องพังอะคับ เกียร์ออโต้ แล้วจะลงเป้นเครื่อง B20b ต้องแปลงอะไรบ้างคับ เยอะไหมคับ ช่างเขาแนะนำให้ลง zc 1600 อะคับ ขอความรู้หน่อยคับจะได้ตัดสินใจ

2. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ลงได้ทั้ง 2 ตัวครับ แต่ก็ต้องแปลงทั้งสองตัวครับ เยอะพอสมควร ต้องยกเครื่อง เกียร์ กล่องมาทั้งหมดรวมทั้งเพลา ไมล์ ด้ามเกียร์ ช่างแนะนำ zc 1600 เพราะตัวเล็กกว่า B20b มาก วางง่ายกว่า แปลงง่ายกว่า จบง่ายกว่า แต่ได้ CC ที่น้อยกว่า อัตราเร่ง สู้ B20b ไม่ได้.......
    เครื่องเก่า B20a ฝาดำหรือฝาทองครับ

3. tongprasit

8
    1
    0
    ขอบคุณมากคับ ของผมฝาดำคับ

4. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    เยี่ยมจริงๆน้าน้องนี่ อ่อ น้าๆถามหน่อย ที่พวงมาลัยผมหนักๆ นี่น่าจะเกี่ยวกะปั๊มพาวเวอร์อ่ป่าว

5. tongprasit

8
    1
    0
    ไมล์ กับด้ามเกียร์ ถ้าลง Zc 1600 ก็ต้องแปลงหรอคับ พอดีไม่เห้นช่างบอก แต่เคยอ่านในกระทุ้เก่าเห็น B20b ต้องแปลง

6. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ถ้าเป็นฝาทอง มีเหลืออยู่ตัวหนึ่ง เครื่องเกียร์กล่อง ครบเลย

7. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ถ้าเลือกจบชัวก็ bs-body เครื่อง b20b เกียร์ออโต้ จบที่ 55000 ครับลองตัดสินใจดู ได้เครื่อง cc เท่าเดิม ดีกว่าไปลง 1600 กลัวลากรถไม่ไหวอ่ะตอนแรกผมก็กะจะเลือกลง1600 แต่ตอนนี้เปลี่ยนใจอีกแล้วอยากลง 2000

8. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มีส่วน สายพาวเวอร์ก็มีส่วน ถ้าสายย้ำใหม่ มันจะครางดัง............. เคยเป็นอาการพวงมาลัยหนัก ๆ หน่วง ๆ ไปตั้งศูนย์ หายเฉยเลยอะชาย

ไม่มั่นใจ ZC1600 มันมีตำแหน่ง D1 หรือป่าว เพราะของเราเดิม ๆ ไม่มี D1 มันเป็น D2 เลย

9. tongprasit

8
    1
    0
    อ่อคับ ขอบคุณมากคับ

10. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ครางดังนี่ คนขับหรือพวงมาลัย เน้อ

11. ANP

ANP New Member Member

28
    0
    0
    ไม่ว่า ZC หรือ B202B หรือ เครื่องอื่น ๆ ก็ต้องแปลงแท่นเครื่องทุกจุด คือ 4 จุด โดยประมาณ

ส่วนเรื่องไมล์ ถ้าของเดิมเปลี่ยนเป็นไมล์หัวฉีด EFI ของ B20A แล้วก็ใช้ไมล์เดิมได้ สังเกตุง่าย ๆ ตอนบิดกุญแจจะสตาร์ทเครื่องจะมีไฟ Check Engine สีส้ม ขึ้นมา
    ถ้ามีก็ใช้ไมล์เดิมได้ แต่อันนี้ก็ต้องอยู่ที่ช่างที่ทำสายไฟด้วยนะ ว่าเขา Wiring เข้าไมล์เป็นเปล่า แต่ของผมใช้ไมล์เดิม คือ ไมล์หัวฉีดได้
    แล้วต้องเปลี่ยน Speed Sensor ไปใช้ของ City มั้ง ถ้าจำไม่ผิด เพราะ เป็นไมล์สายเหมือนกัน วิธีนี้สำหรับคนที่อยากได้ไมล์แบบเดิม ๆ
    หรือ จะเปลี่ยนไมล์เป็นของตัวอื่นก็ได้ เช่น ไมล์ Accord 94 ก็แล้วแต่เจ้าของรถครับ แต่ของผมเลือกวิธีข้างต้น เพราะ มันจะเหมือนของเดิม ดูแล้วไม่มีการแปลง

ส่วนเรื่องคันเกียร์ มีการทำกันหลายวิธี แต่ของผมแปลงโดยการเอา ฝาบน Accord 90 CB + คันเกียร์ของ Civic 92 EG มาประกบร่างกัน
    มันออกได้ใกล้เคียงของเดิมมากที่สุด แต่อันนี้ต้องอยู่ที่ช่างว่าจะทำได้แค่ไหน ส่วนอู่ที่ผมทำ ช่างเขายอมทำให้ แต่ก็นานเอาเรื่อง
    หรือ จะเอาของ EG ใส่เลยก็ได้ แต่อาจจะไม่สวยนัก ก็แล้วแต่เจ้าของรถอีกเช่นกันครับ

ส่วนเรื่องเครื่อง สามารถวางได้หลายตัวมาก D16Y8 / D15B / B20B / B16A Tec ใหญ่ / B18C ฝาดำ มันแล้วแต่กำลังทรัพย์ของแต่ละบุคคล
    ZC ไม่แนะนำ เพราะ อะไหล่เริ่มหายาก อนาคตอาจมีปัญหาด้านอะไหล่ได้
    B20B ถ้าไม่คิดจะซิ่งอะไรมาก ก็แรงพอตัวแล้วครับ
    แต่ถ้าอยากแรงบ้างในบางเวลา ก็ B16A Tec ใหญ่ ซึ่งผมวางตัวนี้ วางจบที่ 65,000 แต่มีรายการอื่น ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ
    เช่น พวกลูกยางช่วงล่างต่าง ๆ ผ้าเบรค อะไรทำนองนั้น

ส่วนเรื่องเครื่อง 1600 B16A จะลากบอดี้ไหวไหม หนักเกินไปไหม สำหรับผมเคยตั้งคำถามกับหลาย ๆ คน เช่น เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในคลับ
    ช่างหลาย ๆ อู่ ต่างได้คำตอบที่แตกต่างกันออกไป แต่วันนี้ได้สัมผัสกับตัวเอง คำตอบที่ได้ คือ ขับมันส์กว่า B20A ฝาดำอีก
    ถ้างบประมาณถึง เล่น B16A เลยครับ แล้วจะเห็นความแตกต่าง

ส่วนเครื่องเดิม B20A ถ้าอาการหนัก ซ่อมไม่คุ้มอะไหล่ก็หายาก กินน้ำมันอีกต่างหาก
    ลองพิจารณาดูครับ มันมีหลายแนวทางในการแก้ปัญหา ขึ้นอยู่กับเราเองว่าจะแก้ปัญหานั้นยังไง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ธันวาคม 2011
  12. tongprasit

8
    1
    0
    ขอบคุณมากคับ ผมคงเลือก B20b อะคับ

13. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    เลือกถูกแล้วล่ะคับ

14. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    สาวก บียี่ มาเฟิร์มเองเลยแฮะ 55+

15. tom_eeng_na

tom_eeng_na New Member Member

145
    1
    0
    ตามมาด้วย b20b

16. ake_neay

ake_neay Member Member

142
    2
    18
    ผม F22B Vtec วางมาวิ่งดี แต่แปลงเยอะ และก้อน้ำหนักมาก โช๊คต้องเปลี่ยนแน่นอนเลย ไม่งั้นหน้าทิ่ม
    แต่รวมๆ ก้อชอบนะ รักเลยด้วย

17. เต้าฮวย TUNING

เต้าฮวย TUNING New Member Member

120
    1
    0
    ผมf20a twincam non vtec ว่าจะลองโมซักตั้ง แต่ไม่คุ้ม ขัดพอท ปาดฝา เรียงเกียร์ ท่อร่วมไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อ
    วางใหม่ดีก่า 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้