เบ้าโช๊ขาดไปเรียบร้อยแล้วคับ ดีไม่ลงข้าง ทางเลยได้โอกาสทำซักที

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย fluke_darklamp, 5 กุมภาพันธ์ 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fluke_darklamp

fluke_darklamp Member Member

288
    3
    18
    เบ้าโช๊ขาดไปเรียบร้อยแล้วคับ ดีไม่ลงข้าง ทางเลยได้โอกาสทำซักที ???
    เริ่มจากรู้สึกว่ารถรุ่นเรา มีช่วงการทำงานของโช๊คที่สั้น ทำให้ตัวถังรถสะดุ้งเร็วเกินไป ไม่เสถียร
    กับความรู้สึก สงสัยจะถามใครดี ทำไม??? ปีกนกบนมันเป็นแบบนี้ แล้วมันจะแข็งแรงเหรอ ตำแหน่งก็แปลกๆ โครงสร้างจุดยึดด้วย
    เบ้าโช๊ค รับน้ำหนักมากแค่ไหน ถ้าเป็นเครื่องเดิม ก็พอไหว เเต่ถ้าเปลี่ยนเครื่องล่ะ ไหนจะน้ำหนักเครื่อง แล้ว ทอล์ค ที่เพิ่มขึ้นอีกตั้งเยอะ บวกกับโช๊คที่ ค่อนข้าง แข็ง ทำให้ตัวถัง "วัปัติ"
    เลยทำซ่ะที ไอ้อย่างที่อยากได้ไม่อยากจะไปเถียงกับใคร ทำเองก็ได้ คิดเอง ทำเอง ทะเลาะกับตัวเอง ลองดูนะครับ
    เผื่อว่าใครจะมีไอเดีย

เริ่มจากรื้อ ๆๆ ถอดฝากระโปงออกได้ไม่เกะกะ ถอด แก้มออก ได้ไม่เป็รออย แล้วก็เริ่มถอดอะไรที่ถอดได้ก่อน
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    รอยฉีกของ ตัวถัง (เบ้าโช๊ค) เสียศูนย์ เลยขับแบบนี้รู้สึกได้ว่าไม่มั่นคง
    อะไหล่ที่ถอดออกมา ถ่ายไม่หมด
    จากนั้นยกเครื่องลงครับ
    พรุ่งนี้มาต่อนะ
    ต่อครับจากเมื่วาน ยกเครื่องลงแล้วก็ทำการวัดทุกๆ อย่างที่เกี่ยวข้องทั้งหมดเพื่อเก็บไว้อ้างอิง และขนาดที่ต้องการ
    เมื่ไอได้ขนาดที่เกี่ยวข้องทั้งหมด ก็เริ่มดำเนินการ อย่างแรกเลย ที่ต้องการหลักๆ เลยคือต้องการช่วงยุบตัวที่มากกว่าเดิม เพราะจะทำให้อาการของรถดีขึ้นกว่าเดิม เวลารับแรงกระทำ เปรียบเทียบ ac 90 94 98 นะครับ โช๊คและช่วง การทำงานของมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลยครับ อย่างที่สอง คือ ต้องการปรับมุม camper ได้เลยโดยไม่ต้องถอดล้อ เพียงแค่เปิดฝากระโปงปรับเท่านั้น แล้วก็เริ่มออกแบบตามไปด้วย
    เริ่มทำตามแบบครับทำข้างซ้ายก่อนไม่อยากยุ่งกับหม้อลมเบรค เอาแบบสบายๆก่อน ปีกนกอันใหม่ผมใช้งของ ek นะครับ หาง่ายดี ส่วนปีกนกสังเกตุดีๆ นะครับหัวมันงอๆ เห็นไหมครับ ตามดูนะครับ ว่าที่ผมทำมันมีเหตุผล นะครับ แล้วผมจะทำภาพ อธิบายให้ดูครับ

เอาความคืบหน้ามาฝาก วันที่ 21/3/54 ครับเริ่มเอารถเข้าอู่ ที่รู้จักกัน เก็บห้องเครื่องที่เราผ่าออก แล้วก็จุดต่างๆ ตามรูป มีตำแหน่งยอย พวงมาลัย ที่ผ่าเพื่อติดตั้ง แร็คไฟฟ้าไว้ มันไม่เรียบร้อย เลยถือโอกาสทำซ่ะเลย
    แล้วก็ ชุดแม่ปั๊ม ครัทช์ ตัวบนที่ติดกันเลยกับหม้อลมเบรค ของ gen 6 หรืองูเห่า (ชั้นครึ่ง) ที่ไม่ต้องแปลงรู ทุบตัวถังอย่างเดียวถ้าจะใส่ แล้วก็ main frame ที่ยึดแท่นเครื่อง ตัวหลัง มันติด กับ th senser (เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสี้อ) จนมันแตกเปลี่ยนไป2 ตัวแล้วครับ
    ดูไปก่อนนะครับ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ เรื่อง ล้อที่จะใช้ เป็นลายเดิม (ส่วนตัวชอบลายนี้มากครับ) เอาล้อหลังขยายจากเดิม หน้ากว้าง 8 นิ้ว ขยายเป็น 9.5 นิ้ว ในล้อหลัง ส่วนล้อหน้ายังคงเดิมครับ เอามาทำใหม่ทั้งหมด ส่งปัดเงาที่กะทะล้อ ส่วนสีเลือกที่จะพ่นเอง หมุดล้อ ข้างละ 40 ตัว x 4 เท่ากับ 160 ตัวถอดออกมาปัดเองทั้งหมดทีละตัว (ทำทั้งทีต้องให้สุด 555) ว่างจัด ส่วนยาง ใช้ yokohama AD 08 225/50/16 ล้อหลัง ส่วนล้อหน้าใช้ 205/50/16 ด้วยเหตุผลที่ว่าไม่อยากเพิ่มภาระให้กับเครื่องยนต์ ส่วนล้อหลังเอาไว้ สาดโค้งแบบ สนุกๆ เมื่อเกิดแรงเหวี่ยงในด้านหลังเลยอยากเพิ่ม หน้าสัมผัสเพื่อความมั่นคงหน่อย สัญญากะเกณฑ์ไว้ครับ ว่าจะลงสนามด้วยกัน จะได้ให้คนอื่นเค้ารู้จักคลับเรามากขึ้น เออ สติกเกอร์ของผมมันชำรุดครับ เดี๋ยวเอาใหม่เนอะๆ ** แล้วมีไรจะเอามาให้ดูใหม่นะครับ**

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 สิงหาคม 2011
  2. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    เอ่อ งานเข้าละพี่ฟลุ้ค เอ้าทำใหม่ให้แข็งแรงกว่าเดิมนะครับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มาให้อยากแล้วจากไปอีกแล้ว มาต่อไวไวนะครับ

4. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ความรู้เพียบเลย

5. fluke_darklamp

288
    3
    18
    อยากขาดเหมือนผมเหรอคัพ...........................555 ว่างก่อนเดี๋ยวมาลงให้ดูอีก ทำงานก่อนคับ คืนนี้ลงอีก
    หลังจากไปเก็บตัวถังที่อู่ทำสีมา แล้วต้องมาเก็บรายละเอียดเองที่บ้านครับ งานสีและรอยเชื่อมไม่ดีต้องกลับไปแก้อีกที ครับ โดนค่า สไลด์ 2 รอบ 6000 แล้วครับ เซ็ง
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

ผมคิดว่าฝาวาว์ล จะทำสีอโนไดซ์ สีน้ำเงิน ยิง ทราย แบบ spoon ยังคงอยากให้ฝาเป็นสีฟ้าอยู่ น่าจะสวย
    หลังจากที่วางเครื่องเสร็จแล้ว ทำไปทำมาอยากได้เครื่องไว้เปนอะไหล่ อีกสักตัวเผื่อว่าอะไรเสียจะได้ไล่เองได้ แล้วก็ ขอแบบตรงๆเลยล่ะกัน T2T4 ted เลย เดินหาเชียงกงอยู่ 2-3 วัน ไม่มีด้วยความที่ว่า ไม่มีเวลามากสักเท่าไหร่ เพราะต้องทำงานหาตัง
    ทำรถ ตัวเอง ด้วย เลยใชัวิธีโทรถาม อู่ honda ที่รู้จักกัน จนเจอ ตัว f20 t2t4 ยกเลยดีกว่า ตรงๆไมปวดหัวด้วยครับ

[​IMG][​IMG]
    นีเลย เอาตัวนี้ลงแทนแล้วก็สับของ น่าจะดีกว่ากันเยอะ โดนไปเยอะกับคันนี้ ???
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    ล้อกับ สเปเซอร์ ได้มาแล้ว ครับ ล้นๆเลย กับ ล้อหน้ากว้าง 9 ยาง 205 ล้อหลัง กว้าง 10 ยาง 225 /50 หุๆๆ ผมว่ามันล้นเกิ๊น
    [​IMG][​IMG][​IMG]
    กับสเปเซอร์ ที่หนา ถึง 32 ม.ม. ยังไมพอเลยครับยังติดอยู (ล้อติดปีกนกตัว ยาว (วางตามแนวตัวรถ) แบบหมุนไม่ไปเลย โดนอีกแล้ว) ต้องสังทำใหม่ อันเก่าขายใครก็ไม่ได้ เพราะรถ ผม 4/ 114.3 ???

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กันยายน 2011
  6. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    เอาอกแล้วเจ้านี้

7. Vertex

Vertex New Member Member

277
    4
    0
    อู้..... น่าดูต่อ.....

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    มีเพิ่มรูปด้านบนแล้วนะครับ ดูให้ดี เพิ่มล่าสุด 5-02-54 เวลา 22:29:09

9. joe4637

joe4637 New Member Member

19
    2
    0
    สุดยอดเลยครับคุณฟรุ๊ก

10. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    น่าสนใจแต่หวังว่าจะไม่ต้องได้ทำนะ อิอิ

11. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    โอ้พระเจ้า สมราคาจริงจริงเลยนะเนี่ย

12. joe4637

joe4637 New Member Member

19
    2
    0
    รอชมตอนต่อไปครับ My Idol อิ อิ

13. fluke_darklamp

288
    3
    18
    มาแล้วคับ ........งานมันยุ่งๆเลยต้อง ชะลอรถตัวเองไว้ก่อน ตอนนี้ ทุกๆอย่างเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อวาน สไลด์รถไปอู่สีที่ทำรถ vip แถวสวนสยามแล้วครับ คาดว่าน่าจะใช้เวลาไม่เกินสองอาทิตย์
    ทีแรก คิดว่าจะ set turbo เลยทีเดียว ไหนๆ ก็ทำแล้ว แต่ไปได้ วิทยุ 2 din ของ alpane ที่ติดรถมิตซ ex มาเลยคิดว่าทำภายในก่อนดีกว่า ขับเเบไม่มีวิทยุ มา 5 ปีแล้ว ก็เลยเก็บภายในก่อนดีกว่า
    เปลื่ยนพรมพื้น กับหุ้มเบาะสีน้ำตาล ยังคง concept เดิมอยู่ ส่วนเรื่อง turbo คงต้องเอาไว้ปวดหัวกันทีหลังน่าจะดีกว่า เกียร์ธรรมดาก็ชนไปแล้ว เหลือเปลียนครัชท์ แล้วก็ ยังหา ไดสตาร์ท ยังหาไม่ได้เลย
    กล่องกัชุดสายไฟก็ทำไปเรียบร้อย แล้ว ทีเหลือก็เป็นงานประกอบ แล้วล่ครับ คงใกล้จะเสร็จแล้วนะครับ งั้นดูไปพลางๆก่อนนะครับ

รูปตอนทำแท่นครื่องเสร็จแล้ว
    แล้วก็ยกลง แปลงขาครัช ของ ac 94 ใส่รื้คอนโซล ออก รื้อสายไฟออกหมด ยึดตำแหน่ง คันเกียร์ โอ้ว เหนื่อยเลย ครับ แล้วจะเอารูปมาให้ดูอีกครับ

14. nong_acc88

4,280
    13
    38
    มาต่อไวไวนะครับ..........

15. Vertex

277
    4
    0
    โอ้โห....... ทำใหม่สองข้างเลย...... งานยาวนะเนี่ย.....กว่าจะเสร็จ

16. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ตัวยึดแท่นเครื่องสวยจัง

17. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    เปิดอยู่เมื่อไหร่ครับ ฟลุ๊ค จะได้ไปอุดหนุน
    คนนี้เขาทำเองทุกอย่างจริงๆ

18. chay 88-89

chay 88-89 New Member Member

431
    1
    0
    ผมว่าน่ะที่ดูๆมานี่รถคุณฟรุ๊คแกทำมาเยอะมากเยอะจนได้เป็นEXคันเดียวในประเทศไทยเลยสุดยอดครับทำต่อไปครับพี่ผมรอดูครับ

19. Vertex

277
    4
    0
    ถ้ายัด B18C พร้อม SETUP TURBO นี่ ม้าราวๆ 330++ จำเป็นต้องทำแบบนี้ป่าวคับ?

ทำแบบนี้ต้องใช้เงินราวๆ เท่าไรเหรอครับ???? ขอทราบราคา

PS. แต่ผมดูๆ แล้ว ถ้าคาดหวังม้า 300++ เหมือนจะต้องทำ เพราะรถไม่ไ่ด้ออกแบบมาเพื่อ support ม้าแบบนี้

20. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    แค่ 180 ม้า ยังต้องทำเลย แล้ว 300+ จะเหลือหรอ

21. PALIN_OMSIN

PALIN_OMSIN Well-Known Member Moderator

1,959
    38
    48
    ให้มันได้อย่างนี้สิน้องเอ๊ย ไม่เสียแรง ตั้งกลุ่มขึ้นมา

22. fluke_darklamp

288
    3
    18
    เอารูปใหม่มาลงไปแล้วนะครับ ผม ดูเล่นๆ เปนกำลังใจ

23. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    ติดตามผลงานพ่อหนุ่มคนนี้อยู่ตลอดนะ ^_^

24. komkoong

komkoong New Member Member

75
    2
    0
    ลงสนามเมื่อไหร่จะตามไปเชีร์ยครับ

25. Vertex

277
    4
    0
    ่เห็นแค่ยางก็ไม่อยากอัดด้วยแล้ว.....

26. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    ถ้าเจ้าฟ้าครามจะเปลี่ยนหัวใจใหม่ ผมจะพาไปหาพี่ฟลุ๊คนะคับ

27. fluke_darklamp

288
    3
    18
    ทำมา 3 เดือนแล้วนะจะมาเหรอ 555
    หลังจากทำมาตั้งแต่ มกรา นี่ก็ กันยาแล้ว 9 เดือน เปลืยนเครื่องแล้วครับ ทำค้ำตัวถังด้วย (ค้ำแก้ม) กลัวฉีกอีก ค้ำไรได้ค้ำไว้ก่อน อ่ะ ดูรูปกันครับ
    นี่เลยครั้งนึงในชีวิต ว่าแต่ว่าพามันนั่งรถสไลด์ หลายครั้งแล้ว เท่ดีเลยเก็บรูปไว้ครับ

แล้วเก็บตก ตอนเอาฝาไปยิงทราย ทำสี ทำสีเองดีกว่ากลัวคนอื่นทำไม่ได้ดั่งใจ ตอนแรกว่าจะเอาสีเงา ทำไปทำมา สีด้านดีกว่า แล้วก็เป็นแบบที่เห็นครับ (ถูกใจนะ)
    แล้วก็ล้อ ที่ไปขยายเป็น 10 นิ้วในล้อหลัง ส่วนล้อหน้า 9 นิ้ว ยาง 205 กับ 225 /50 (offset ล้อหลัง = 82 ล้อหน้า 57 ) ถ่ายดูหลายๆมุม ล้อหน้ายังไม่สวยเดี๋ยวทำ สเปย์เซอร์อีกชุดดีกว่า
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    ค้ำแก้ม ที่แอบคิดไว้แล้วก็ให้อู่สีผังน๊อตให้ ตามระยะ ทำออกแบบ เห็นมั๊ยไม่มีของแต่งให้เรา เราก็ทำเองซ่ะเลย จัดซ่ะ
    เครื่องตัวใหม่ที่เพิ่ง วาง และสตาร์ท ได้ วันนี้ 19/09/2011 พรุ่งนี้ทำเบรค ใส่ท่อ ทำหม้อน้ำ ตีบังลมหม้อน้ำ น่าจะหมดวัน

ปิดท้ายด้วย shop เล็กๆ รกๆ ครับ แล้วจะมาให้ดูอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กันยายน 2011
  28. PALIN_OMSIN

1,959
    38
    48
    นั่นล่ะใช่เลยฟลุ๊ค บอยมันใช้รถสองวันจอดอีกสามสี่เดือน ^_^ ทำให้หน่อยก็ดี ทำรถสวยมาจอดในลานจอด

29. Vertex

277
    4
    0
    จริงป่าวบอย...... ใยแมงมุมเกาะล้อแล่ว....... 5555+

30. CSspeed [ boy89 ]

2,509
    3
    0
    รถใช้เฉพาะกิจคับ
    มิตติ้ง นอกรอบ พบปะเพื่อนฝูง พาแฟนไปเที่ยว
    แค่นี้คับที่เหลือคิดไม่ออกว่าใช้ทำไรอีก.....555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้