ceramic coating

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย gri, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    พอดีเห็นรูปรถของเมืองนอก มีการพ่น ceramic coating ที่ท่อไอเสีย
    เพื่อป้องกันความร้อน เลยอยากทราบว่า

ในไทยมีแบบเป็นกระป๋องสเปรย์ขายหรือเปล่าครับ
    ราคาแพงมากหรือเปล่า และถ้าพ่นแล้วได้ผลเป็นอย่างไรครับ

คุ้มค่าเงินหรือไม่ ขอบคุณครับ

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เคยเห็นคนในคลับซูบารุ เขารับพ่นและขายอยู่อ่ะครับ
    แต่นานมาแล้วนะ ไม่แน่ใจว่าจะยังมีขายอยู่ไหมป๋อง 1
    แพงพอสมควร รู้สึกจะ 3 พันหรือไงนี่แระ ลองเข้า
    http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=6928.0

gri ถูกใจสิ่งนี้
  3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ความรุ้ใหม่ๆๆ ไม่เคยรุ้จัก อิอิ ขอบคุณคับ

gri ถูกใจสิ่งนี้
  4. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    กะ ป๋อง สามพัน กว่า

แพง เอาเรื่องเหมือนกัน นะ ^^

5. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    กะ ป๋อง สามพัน กว่า

แพง เอาเรื่องเหมือนกัน นะ ^^

6. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ลองซื้อมาทำเองกันครับ END :D:D:D

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    3พัน จบกัน อิอิ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มันไม่ได้ทำกันง่ายๆนะคับ ถ้าไปดูที่เมกาเค้าทำกันมันไม่ใช่แค่ซื้อเปนกระป๋องมาพ่นแล้วจบ อย่าเข้าใจผิด แล้วที่พ่นราคาสามพันบาทเนี่ยได้ผลจิงรึเปล่าอันนี้ไม่ทราบนะคับ

ในการทำ Ceramic Coatings ประโยชน์หลักๆที่ได้เลยคือใช้ลดความร้อนสะสมที่มีอยู่ในชิ้นส่วนนั้นๆคับ ดังนั้นเค้าจึงนิยมทำกันตรงส่วนท่อทางในห้องเครื่อง โข่งเทอร์โบ แล้วก็พวกเฮดเดอร์ต่างๆที่มันจะเป็นอุปกรณ์ที่สะสมความร้อน รถแข่งที่เมกาหรือแม้แต่กระทั่งพวกรถแข่ง Formula ระดับสูงๆก็จะทำวิธีนี้กันแทบจะทั้งนั้นคับ เป็นอารายที่น่าทำมาก แต่บ้านเรายังไม่มีใครทำได้ดีและเปิดรับทำอย่างเป็นจริงเป็นจังคับ

ผมได้แนบรูปมาให้ดูคับ ถ้าทำจิงๆ มันต้องออกมาสภาพแบบในรูปคับ

ปล. การ Coatings ยังมีอีกหลายแบบนะคับ สำหรับชิ้นส่วนอื่นๆในเครื่องยนต์ก็มีทำเหมือนกัน แต่เค้าจะเรียกแตกต่างกันออกไป ถ้ามีเวลาจะมาโพสต์เพิ่มให้คับ

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  9. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    กระป๋องนี้ไม่ได้ใช้พ่นเพื่อเคลือบกันความร้อนเหมือน ceramic coat ครับ เป็นสเปร์พ่นสำหรับช่วยระบายความร้อนให้ดีขึ้นครับ ส่วน ceramic coat เอาไว้พ่นไม่ให้ความร้อนระบายออกมาครับ ประโยชน์คนละอย่างกัน

แบบกระป๋องสเปร์ที่พ่นเหมือน Ceramic coat เมืองไทยก็มีขายนะครับ แต่ไม่เคยลองเหมือนกันว่าดีแค่ไหน ใช้ผ้าพันท่อเอาง่ายดีถูกดี ไว้มีคนพิสูจน์ว่าแบบกระป๋องดีแล้วค่อยหามาใช้

WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  10. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ความรู้ใหม่ๆ

11. blac_belt

blac_belt New Member Member

16
    0
    0
    ต้องลองครับ เท่าที่เคยใช้ดีขึ้นทีเดียวไม่ได้รู้สึกเองนะ

12. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตอนนี้TSD ผมใช้พ่นที่ท่ออินเตอร์ กับ ออย์คลูเลอร์ ก็อุณหภูมิลดลงนะครับ
    กระป๋อง ตอนนั้น 3500 นะ แต่พ่นแล้วมันจะเป็นสีขาว ไม่สวย แต่ใช้งานได้ดีครับ
    วิ่งพีระหลายรอบ นมค. ก็ไม่ร้อนมาก

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    จุดประสงค์ของแต่ละชนิดต่างกัน ท่อไอดีควรลดความร้อนสะสม ด้านไอเสียควรอมความร้อน ดังนั้นต้องศึกษาประโยชน์ของมันกันครับ

14. kkk13bt

kkk13bt New Member Member

1
    0
    0
    ผมรับพ่นงาน Ceramic Coating สำหรับ High Temp Application สำหรับ Automotive Industry เต็มรูปแบบ (อย่างในรูปของคุณ Robin)

มีหลายสีให้เลือก ครับ ขาว, ครีม, ดำ, titanium, chrome, ทอง

For Instance
    -. โข่งไอ้เสีย Turbo, Exhaust Mainfold, Down Pipe
    -. หัวลูกสูบ ด้านข้างลูกสูบ
    -. ชิ้นงาน เสียดสีและเป็นแหล่งเกิด และ สะสมความร้อน เช่น เฟืองเกียร์
    -. ชิ้นงานที่ต้องการระบายความร้อน เช่น หม้อน้ำ และ Intercooler

Port Folio.... ทำ powder coating พ่น powder coating ทำสี powder coating พ่นสี powder coating ทำ powder coat พ่น powder coat ทำส&#3637
    Year of Experience Since 2005

กริ๋ง 081-447-6662

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้