B14 กินน้ำมัน เฉลี่ย กม.ละ 3 บาท

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย yaicreative, 24 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yaicreative

yaicreative New Member Member

20
    0
    0
    เครื่องเดิม ปี 96 หัวฉีด 1600 เป็นรถซื้อมือสองมาครับ ปกติเฉลี่ยแล้ว กม.ละ 2.00-2.50 ไม่เกิน แต่ตอนหลังมันเริ่มกินน้ำมันกว่าเดิมแบบสังเกตได้ชัด กม.ละ 3.00 ขึ้นไป ในช่วงที่รถกินน้ำมันกว่าเดิมได้เปลี่ยนจานจ่าย แล้วก็ตั้งไฟใหม่ เปลียนไส้กรองอากาศแล้ว แต่ยังไม่ดีขึ้น รับกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ ชวนให้ความรู้ สาเหตุและวิธีแก้ไขหน่อยครับ เอาเข้าอู่หลายรอบแล้ว แต่ยังแก้ไม่ตก รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณนะครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่ารถเก่านั้น การกินน้ำมันก็ถือว่าปกตินะครับ เพราะเครื่องมันก็คงต้องเก่าไปตามอายุมันด้วยอะครับ
    ในเบื้องต้นลอง ล้างแอร์โฟล, ปีกผีเสื้อ, ดูครับ อาจจะพอช่วยได้

รถผม ปี 97 ตอนนี้วิ่งอยู่ประมาณ 8.5 กิโล/ลิตร วันดีคืนดี ถ้าวิ่งเข้าในที่ๆ รถติดๆ อาจจะลงมาเหลือ 7 กว่าๆ ได้คร๊าบ

3. ตามนั้นครับ รถอายุหลายปีแหล่ะ
    ของผม b11 เครืองเดิมๆ ก็เป็น

4. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    เครื่องหลวม

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เติมเบนซินตัวไหนครับ..

แต่ว่ายังไงก็ลองเช็ค พวกท่อน้ำมันทุกจุด ติดเครื่อง เดินดูรอบรถ ได้กลิ่นน้ำมันไหม อาจมีรั่วซึม

แล้วก็ดูควันรถด้วย มีควันดำ หรือมีกลิ่นน้ำมันไหม ถ้ามี น่าจะเป็นสาเหตุ เครื่องอาจมีปัญหา

แต่3บาทเนี่ยผมว่ากินเป็นปกติ

6. yaicreative

yaicreative New Member Member

20
    0
    0
    ผมก็สงสัยว่ารถมันกินน้ำมันกว่าเดิม ในแค่ระยะเวลาไม่นาน เลยทำให้สงสัยว่าต้องมีอะไรสักอย่างที่มันผิดปกติไปครับ

7. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ของผมบี11 เดิมๆสนิท เติมโซฮอล95 5ลิตร เปิดแอร์ ในเมืองวิ่งได้ 60 โล เฉลี่ย12โล/ลิตร ปิดแอร์วิ่งได้75โล เฉลี่ย15โล/ลิตรครับ ในเมืองใช้ความเร็วช่วง60-110ครับ รอบชิวๆ เปลี่ยนเกียร์ไม่เกิน2พันรอบ แวคคั่มเดินเบา20นิ้วปรอท เวลาขับเหยียบเหลือแค่10-12นิ้วปรอท ไม่ค่อยเกินนั้นครับ ดังนั้นถ้าเอา12โลลิตรที่ได้มาหารกับน้ำมันลิตรละ35กว่าๆโดยประมาณ ก็ได้ใกล้เคียงกับของคุณเจ้าของกระทู้นะครับ อิอิ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้