EVO7 เข้าเกียร์ไม่ได้ตอนรอบสูง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ferrariviper, 21 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ferrariviper

ferrariviper Guest

0
    0
    0
    รถผมมีปัญหาอยู่ว่า

ตอนขับขี่ปรกติใช้งานชีวิตประจำวัน @ รอบเครื่องใช้งานประมาณ 1-3 พันรอบ
    การเข้าเกียร์ เหยียบคลัชท์ ต่างๆนาๆ อาการเป็นปรกติดีครับ

แต่พอรอบเครื่องเกินกว่า 3,000 rpm ขึ้นไป แล้วเหยียบคลัชท์สุดเพื่อเปลี่ยนเกียร์แต่กลับยัดคันเกียร์ไม่เข้า
    ยัดเข้าไม่ได้เลยแม้จะเหยียบคลัชท์สุดแล้ว ต้องรอให้รอบตกลงมาที่รอบใช้งานชีวิตประจำวัน
    ถึงจะกลับมาเข้าเกียร์ได้

อาการนี้เป็นกับทุกเกียร์เลยครับไม่ว่าจะเปลี่ยนขึ้นหรือเปลี่ยนลง

อาการนี้เกิดจากอะไร แล้วมีวิธีแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณครับ

ปล. หน้า Fly Wheel เจียร์ปรับหน้าใหม่แล้ว / หน้าแผ่นกดคลัชท์เจียร์ปรับหน้าใหม่แล้ว / ผ้าคลัชท์ ของใหม่แกะกล่อง วิ่งไม่ถึง 1,000 Km.

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้ามั่นใจว่าปรับตั้งระยะปั๊มคลัตซ์บน ล่างดีแล้ว และสภาพปั๊มสมบูรณ์
    ต้องตรวจสอบการปรับตั้งระยะกดของขากดลูกปืนคลัตซ์ และ ตรวจสอบการปรับตั้งของระยะความสูงของCoverคลัตซ์ใหม่ครับ
    รวมถึงลูกปืนคลัตซ์ด้วยว่าปรับตั้งระยะกดและลูกปืนใช่ของมันด้วยหรือไม่
    อาการพวกนี้ส่วนมากเกิดจากการไปเจียร์ปรับตั้งหน้าฟลายวีลใหม่นั้นแหละครับ ทำให้ระยะกดต่ำลงจนคลัตซ์ไม่จาก
    โดยเฉพาะการทำโดยช่างที่ไม่มีความรู้เรื่องคลัตซ์รุ่นๆนั้น
    ชอบเจียร์ล้างหน้าฟลายวีลและขาCoverทิ้ง หรือ เจียรความสูงไม่เท่ากัน ปัญหาจึงตามมามาก และแก้แล้วไม่ค่อยได้ดีครับ
    หลายครั้งแก้ได้ แต่แรงกดไม่มากพอทำให้รับแรงม้าได้ไม่มากเหมือนเดิม ถ้าจะให้รับแรงม้าได้ท่าเดิม ต้องเปลี่ยนคลัตซ์ใหม่ครับ

3. ขอบคุณท่านพี่ครับ

แล้วแบบนี้ ถ้าสมมติว่า ต้องเปลี่ยนชุดคลัชท์ใหม่ทั้งชุด เวลาไปซื้อใหม่(มือ2ยุ่น) ต้องดูอะไรบ้างครับ
    แล้วท่านพี่แนะนำเป็นยี่ห้อไหน แบบไหนดีครับ (ใช้งานชีวิตประจำวัน)

ผมมีรูปชุดคลัชท์ให้ท่านพี่ดูน่ะครับแต่โพสไม่เป็น รบกวนท่านพี่ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับทาง E-mail/FB ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

4. ferrariviper

0
    0
    0
    ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ ชุดคลัชท์ Evo 4-9 ใส่ด้วยกันได้หมดใช่ไหมครับ?

ขอบคุณครับ

5. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    คลัช 4-9 ใช้ได้กันหมดครับ

6. ferrariviper

0
    0
    0
    โอ้ แจ๋วเลยย

ขอบคุณค้าบ

แล้วมียี่ห้อหรือรุ่น แนะนำไหมครับ สำหรับ street use

7. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ให้ช่างที่ไหนทำหรอคับ เค้ามีความรู้เรื่องรถแต่งรึเปล่าคับ
    ถ้าไม่ได้โมเยอะแนะนำแค่แผ่นเดียวพอละคับ ยี่ห้อไรก็ได้ อยู่ที่ความชอบและงบประมาณคับ

8. ferrariviper

0
    0
    0
    ถ้าไม่ทำเองก็คงเอาเข้าอู่จารย์ต๊ะอ่าคับ
    เปลี่ยนชุดคลัชท์อย่างเดียวไม่น่ายากแถมผ้าคลัชท์ที่ใส่อยู่ตอนนี้ยังวิ่งไม่ถึง 500 Km. เลยครับ
    แล้วผมดูจากรูปที่เคยถ่ายไว้เมื่อตอนก่อนประกอบชุดคลัชท์เข้า้ไป
    เค้าก็กลึงบริเวณตำแหน่งรูยึดน๊อตของฝาครอบคลัชท์ให้เตี้ยลงไปกว่าระดับของหน้าสัมผัสคลัชท์บน Fly Wheel เพื่อชดเชยส่วนที่หายไปของแผ่นกดคลัชท์และฟลายวีล
    ซึ่งผมดูๆแล้ว จากจุดนี้โรงกลึงน่าจะทำได้ถูกต้องแล้ว

ตอนนี้ผมจะลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนในเบื้องต้นน่ะครับ
    ดูๆไว้เป็นน้ำมันเกียร์ของ Mobil 80W-90W GL-5 น่ะครับ
    ผมกะเจ้าไปเปลี่ยนถ่ายทั้งยวงเลย เกียร์ / เกียร์ฝาก / เฟืองท้าย จากการอ่านกระทู้เก่าๆ พี่คนนึงบอกว่า 3อย่างนี้ใช้เบอร์ร่วมกันได้หมดคือ 80w-90w แต่ก็บอกว่าบางยี่ห้อจะใช้กับ LSD ไม่ได้
    ผมก็เลยไม่มั่นใจว่าจะเลือกน้ำมันแบบไหนดี และควรเปลี่ยนไหนจุดไหนดี เพราะมันก็มีน้ำมันจาก AYC ท้ายรถอีก เลย งงๆ น่ะครับ

เพื่อนๆพี่ๆ มีความเห็นอย่างไร หรือมีคำแนะนำอะไรสำหรับน้ำมันเกียร์บ้างไหมครับ?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้