การตั้งรอบเดินเบา (ผมทำถูกรึเปล่าครับ)

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Poonjitt, 22 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poonjitt

Poonjitt New Member Member

59
    0
    0
    เพิ่งไปเปลี่ยนปั๊มติ๊กกับล้างลิ้นปีกผีเสื้อมาครับอาการสะอึกหายไปเลย(ช่างบอกปั๊มติ๊กล้าวัดแรงดันได้ 1.7 บาร์)
    แต่ตอนขับกลับมารู้สึกว่าเครื่องมันแลเร่งๆเองยังงัยไม่รู้(ความรู้สึกไม่เหมือนเดิม) จอดรถปิดแอร์(เครื่องร้อนพักนึงแล้ว)รอบเครื่องอยู่ที่ 1000 นึกถึงกระทู้"การล้าง AC วาล์ว" เลยใช้ไขควงปากแบนขัน ตัวตั้งรอบเดินเบาที่ AC วาล์ว เข้าไปอีกรอบครึ่ง รอบเครื่องตกมาอยู่ที่ 800 ขับไปร่อนที่แหลมแท่น ช้าบ้างเร็วบ้างจอดอยู่กับที่บ้าง ไม่มีสั่นหรือดับ
    เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่าที่ผมทำไปถูกต้องหรือเปล่าครับ (เห็นในคลับ nv เครื่อง GA16 ยังมีตัวตั้งรอบเดินเบาที่แอร์โฟร์อีกที่หนึ่งด้วย) ขอบคุณครับ

2. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    จะลด หรือ เพิ่ม ปรับ AC Valve ถูกแล้วครับ

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามนั้นเลยครับ แต่ตัวปรับที่ air flow หากไม่มีความจำเป็นใด ๆ ก็ไม่ควรยุ่งกับมันดีที่สุดครับ

4. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    คุยกับเพื่อน
    เพื่อนบอกว่า " ึงไม่ถามเค้าด้วยเลยล่ะ ว่าสตาร์ทเครื่องยังไง"
    เอ๊ะ ไอ่นี่ ก็คนมันไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถนี่หว่า
    ขอบคุณอีกครั้งครับ ที่ช่วยตอกย้ำความมั่นใจครับ

5. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    เข้าใจเลยครับ ค่อยๆศึกษาครับ เสียเดือนละนิดเดือนละหน่อย

ก็ได้ความรู้เดือนละนิดเดือนละหน่อย อิอิ

6. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ทีละนิดทีละหน่อย ครับ เก็บสะสมไปเรื่อย ช่วงนี้เป็นช่วงหาความรู้จากการใช้การซ่อม อีกซักหน่อยมีทุน เปิดอู่ไ้ด้แน่นอนครับ.....เิอิ๊ก +5555: D

7. Poonjitt

59
    0
    0
    ผมก็ว่าอย่างงั้นครับ เมื่อก่อนรถยังขับไม่เป็นเลย เดี๋ยวนี้พอคุยกับช่างรู้เรื่องแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้