ปั๊มติ๊กไม่ค่อยดีครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Poonjitt, 19 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Poonjitt

Poonjitt New Member Member

59
    0
    0
    มีอาการใหม่ให้ขบคิดอีกแล้วครับ
    เมื่อเดือนก่อนมีอาการสะอึกไม่แรงที่เกียร์3 รอบประมาณ 2000 เหยียบครัชแล้วเร่งใหม่ก็หาย แต่ตอนนี้เกียร์ 2 3 4 สะอึกบ่อยมากจนน่ารำคาญ เกียร์5ก็สะอึกแต่ค่อนข้างเบา(ตอนเครื่องเย็นไม่เป็น ออกจากบ้านได้ 2-3 กิโล เครื่องร้อนขีดกลางแล้วติดไฟแดงแล้วออกตัวใหม่จะเริ่มสะอึกที่เกียร์2เลย พอไปถึงที่ทำงานจอดอยู่กับที่ใส่เกียร์ว่างลองเหยียบคันเร่งดู รอบ3000 กว่าก็ไม่สะอึก)
    ลองซื้อหัวเทียนกับกรองเบนซินไปให้อู่ที่ทำประจำเปลี่ยนให้ก็ไม่หาย พี่ช่างไม่คิดตังค์ แต่บอกว่าปั๊มติ๊กไม่ค่อยดีแล้วให้ไปหามาเดี๋ยวเปลี่ยนให้ เลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกดังนี้ครับ
    - จากอาการที่กล่าวมาเบื้องต้นเพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรครับ
    - ปั๊มติ๊กมือหนึ่งแพงมากไหมครับ แล้วถ้าจะเอาของเชียงกงต้องถอดไปเทียบหรือบอกรุ่นเขาเลยและมีวิธีเลือกซื้อยังไงครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยครับ

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ลองล้าง acc valve ดูครับ ถ้าไม่หาย ให้ช่างตั้ง air flow ให้ พร้อมกับปรับตั้งไฟจานจ่าย (ใช้แก๊สด้วยรึเปล่า่ครับ) ไส้กรองอากาศเป็นแบบกระดาษรึแบบเปลือย

........ถ้าปั๊มติ๊กมีปัญหา อาการน่าจะสะอึกตอนรอบสูง ๆ

3. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
  4. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
    รถผมไม่ได้ใช้แก็สครับเติมแก็สโซฮอล95(เคยเติมเบนซิน 91ก็เป็น)แต่จุดที่ผมเฟอะฟะก่อนมีอาการสะอึกมีดังนี้ครับ
    1. ผมใช้ไส้กรองกระดาษ แต่ขอบรอยปิดหม้อกรองอากาศไม่สนิทเปลี่ยนไส้กรองอากาศเมื่สามพันโลที่แล้วเมื่อวันก่อนถอดกรองออกมายังเอี่ยมอยู่เลย
    2. ก่อนที่จะมีอาการสะอึกมากผมจอดรถทิ้งไว้ 5 วัน(มีน้ำมันอยู่ 3-4 ขีด)ไม่ได้สตาร์ทเลย(แบบว่าตอนนั้นช่วงล่างมีปัญหาเลยไม่อยากขับไปไหน)
    ลืมบอกอาการอีกอย่างครับตอนิช้าๆเครื่องเย็นต้องสตาร์ทประมาณ 2-3 ครั้งถึงจะติด

5. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ลองทำวิธีที่อาจารย์บอกครับถ้าปั๊มติ๊กผมมีครับของเซียงกงครับใช้ได้แน่นอน

6. keng100 nx

keng100 nx New Member Member

13
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับหายแน่ๆ

7. Poonjitt

59
    0
    0
    ขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านครับ
    พรุ่งนี้กะว่าจะเอาไปเข้าอีกอู่ที่เพื่อนที่ทำงานแนะนำ ให้เขาล้าง AC วาล์ว ลิ้นปีกผีเสื้อ และแอร์โฟร์ด้วยเลย เดือนนี้หมดไปหลายตังค์แล้วแต่รักอ่ะ

8. Poonjitt

59
    0
    0
    ลืมขอบคุณน้าmomo234 ครับ
    ถ้าเกิดต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กอาจจะต้องรบกวนน้านะครับ

9. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0

จะใช้นานๆก็ต้องดูแลนิดนึงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้