สอบถามเรื่องการเปลี่ยนดิสเบรคของ B14 ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 16 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมมี sunny B14 ปี97 อยู่อยากเปลี่ยนเบรคจากดัมเป็นดิส มีเรื่องสงสัยรบกวนพี่ๆหน่อยน่ะครับ

1. นอกจากคานหลัง B14 ที่เป็นดิสแล้ว เราสามารถเอาคานหลังรุ่นอื่นใส่ได้รึเปล่า
    2. ดุมล้อที่เป็น 4 รู 100 ถ้าต้องการใส่ดุมล้อของ skyline หรือตัวอื่น (ผมอยากใส่ 5 รู 114.3 ครับ) ต้องทำอย่างไรบ้าง เอามาเปลี่ยนใส่ของเดิมได้เลยรึเปล่าครับ
    3. ต้องการอัพเกรดเบรค จากดิสเบรคธรรมดาให้ดีขึ้น สามารถใส่ของอะไรได้บ้าง ถ้าผมต้องการเอาดิสของ skyline มาแปลงใส่ ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    4. เหล็กกันโครงสามารถใส่ของรุ่นอื่นที่ดีกว่าได้รึเปล่าครับ

สาเหตุที่ต้องการเปลี่ยนระบบเบรคเพราะเตรียมจะวางเครื่องใหม่อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

1. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    นอกจาก B14 ตรงรุ่นแล้ว P11 ก็ใส่ได้ แต่จะกลายเป็น 4/114 แค่ชุดหลัง ต้องแปลงข้างหน้าอีก
    ส่วนที่อยากใส่ดุม skyline 5 รู เอามาใส่เลยไม่ได้ รถขับหน้าขับหลัง ไม่เหมือนกัน อยากทำได้ ต้องเจาะดุมเดิม 4/100 ออก 5/114 ต้องหาร้านเจาะดีๆ ไม่งั้น ปัญหาที่ตามมาจะอีกเยอะมาก สั่น center ไม่ได้
    ส่วนการอัพเกรดเบรค อยากได้ดีขึ้น ก็ใส่ข้างหน้าของ skyline แปลงคอม้า เอา แต่ล้อต้องขอบ 15 offset ก้านยก ขึ้นไป ถึงจะไม่ติด ส่วนหลังไม่แนะนำ แปลง เพราะติดเรื่องสายเบรคมือ และเบรคที่จับดีเกิน จะทำให้หมุนได้
    ส่วนด้านหลังใส่ ดิสหลังตรงรุ่น ดีที่สุดครับ ปลอดภัย เบรคดีขึ้น เห็นได้ชัด ส่วนล้อ 4/100 สวยๆ ก็มีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้