สอบถามพี่ๆ เรื่อง ล้อ ยาง ช่วงล่าง หน่อยคับ งง และ สงใส มากๆเลย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nun-2531, 23 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nun-2531

nun-2531 New Member Member

35
    0
    0
    ขอบอกที่มาที่ไปก่อนนะคับ
    คือเรื่องมีี่อยู่ว่า ผมได้เอาเจ้ายาริสคันเก่ง ไปเปลี่ยนล้อและยางใหม่ที่ cg เรียบทางด่วนมา ขอบ15 ล้อลาย ce28 กว้าง 7 + ยาง nito 555 195/55/15 ช่วงที่เปลี่ยนมา ไม่กี่กิโลแรกนั้นใช้ความเร็วไม่ถึง100 ก็ไม่มีปัญหาใดๆเลยไม่มีสั่นหรือเสียงยางดังเลย
    แต่พอผ่านไปสักวันสองวัน น่าจะไม่เกิน 50 กิโล ลองใช้ความเร็ว ช่วง120ไปแล้ว ปรากฎว่า ล้อ มีอาการสั่นแต่มันไม่ได้สั่นที่พวงมาลัยนะ มันเหมือนสั่นแค่ช่วงล้อ ผมเองก็อธิบายไม่ค่อยถูก เลยกับไปที่ CG แล้วก็บอกอาการช่างไป แล้วให้ช่างลองเอารถออกไปลองขับดู ช่างก็บอกว่า อาจเป็นที่ล้อกว้าง 7 เพราล้อชุดก่อนหน้านี้กว้าง 6.5 หรือไมก็ อาจจะเป็นเพราะ ช่วงล่างแข็ง+กับค้ำต่างๆที่เราใส่เข้าไปด้วย (ผมใช้ โช๊ค tein super street + ค้ำหน้าบน +หลังบน+ ค้ำใต้โช๊คหลัง) ผมว่ามันก็ไม่น่าใช่นะคับ เพราะ ก่อนหน้าเคยใส่ล้อลาย RG กว้าง6.5 ของ CG อยู่ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย ยางก็ใช้ รุ่นนี้ด้วย แต่ยาง ซื้อที่อื่นมา แถมช่วงล่างก็ใช้ ทั้งหมดแบบที่บอกมาคือโช๊ค tein super street +ค้ำหน้าบน +หลังบน+ ค้ำใต้โช๊คหลัง
    ทั้งหมดเหมือนเดิมเลย แต่ไม่มีอาการแบบนี้ หลังจากนั้นผมลอง ก็ลองกลับไปถอดค้ำ ตามที่ช่างบอกว่า มันอาจมีส่วนเกี่ยวข้อง ที่ทำให้เกิดอาการนี้ขึ้น แต่ผลที่ออกมาก็ยังไม่หาย แถมยังทรงตัวไม่ดีเหมือนตอนที่ใส่ค้ำโช๊คอยู่ด้วย
    เลย ทำการใส่ค้ำโช๊ค ที่ถอด ออกมา ใส่กลับอย่างเดิม หมดเลยคับ
    หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็เลย ลอง หาล้อแท้มาใส่ดู เป็น แกรมไรขอบ15 กว้าง 6.5 แต่ ใช่ยางชุดที่เบิกจาก CG มานั้นแหละคับ ก็เลยเอาเข้าไปที่ CG ที่เดิม ทำการใส่ให้ พร้อมถ่วงเรียบล้อย ปรากฎว่า อาการก็ยังเป็นเช่นเดิมอีก ก็เลยให้ช่างดู ช่วงล่างมีอะไรเสียหายไหม แต่ช่างก็บอก ไม่มีอะไรเสียหาย รถผมออกมาได้ประมาณ 13 เดือนคับ ผมว่า ช่วงล่างมันก็ไม่น่าจะไปไวขนาดนั้น

ที่พูดถึงร้านนี้ไม่ได้มีเหตุผลอะไรนะคับ แค่อยากรู้ว่ารถตัวเองเป็นอะไรแค่นั่นเอง และส่วนตัวก็ยังคิดที่จะกลับไปใช้บริการที่นี้อยู่เหมือนเดิมคับ

หลังจากนี้ผมควรทำไงต่อดีคับ งบก็น้อยๆอยู่ด้วย

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่านที่ทน อ่านจนจบ แล้วตอบข้อสงให้ผม

2. Cayman

Cayman New Member Member

45
    0
    0
    เช็คยางดูยังครับ ยางมีปัญหาอะไรหรือป่าว

3. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ซื้อยางใหม่หรือยาง % มารึป่าวค้าบ เพื่อนผมก็เคยเป็นแบบนี้เลยหายังไงก็หาไม่เจอสุดท้ายยางบวมหมดสภาพแล้ว เปลี่ยนยางแล้วหายสนิท

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ผมก็เคยครับ หาเป็นวันๆ ตรวจุกอย่าง ยังไงก็หาไม่เจอ
    สุดท้ายถอดล้อออกมาวางแล้วหมุนๆดูเล่นๆ เออยางบวมแฮะ ไม่ถอดมาดูนี่สังเกตไม่เห็นจริงๆ

5. The NeT

The NeT New Member Member

51
    4
    0
    ถ้าเป็นที่ยาง ลองสับของล้อคู่หลัง มาข้างหน้าดู น่าจะหาสาเหตุเจอ

6. nun-2531

35
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยนะคับ

ยางใหม่เบิกที่ร้านCG เลยคับ ใบเสร็จยังเก็บอยู่เลยคับ

ตอนเปลี่ยนล้อชุดใหม่ก็ยัง ไม่ได้ดูยางเลยคับ ขอบคุณมากเลยนะคับ

7. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เพื่อนผมเคยเจอ คับ ยางเบิกใหม่ปีใหม่ เลย Re 00X คับ ใส่เสร็จถ่วง ตั้งศูนย์ ร้านแรก เจ้าของรถไปลองมันบอก สั่น แต่สั่นที่ความเร็วสูง เลย เปลี่ยนมาตั้งศูนย์ อีกร้านก็ไม่หาย จน มันถอดยางออก เปลี่ยน ชุดใหม่อีกชุด หาย ก็เลย งงกันไปเลย ยางใหม่ปีใหม่ด้วย ทำไมถึงเป็น ที่สำคัญ ร้านไม่ให้เครมด้วย เนื่องจากซื้อแล้วไม่ได้ใส่ที่ร้าน เลย เซ็งกันไป

8. nun-2531

35
    0
    0
    ผมเองก็ยังไม่ได้ถามเรื่องเคลมยางเหมือนกัน กลัวเขาจะบอกว่ามันผ่านมาหลาย กิโลแล้วอะสิคับ เพราะที่คุยกับช่าง ช่างก็เหมือนคุยให้มันผ่านๆไปอย่างเดียว
    เพราะวันที่ใส่วันแรก เราก็ไม่ได้ลอง ใช้ความเร็วมาก คิดว่ามันจะไม่มีอะไรเห็นเป็นยางปี ใหม่ๆเลย แล้วเห็นช่างลองคับอยู่แค่ในร้านก็ไม่เห็นมีอะไรคับ

+++++ ขออนุญาติ ลงเว็บอื่นหน่อยน๊ะคับ +++++

ร้านเดียวกับผมแต่ คนระสาเหตุคับ แต่ความรู้สึกคล้ายๆกันคับ
    ตอนแลกก็คิดว่าผมมีอัคติกับช่าง แค่ผมคนเดียว แต่พอลองได้อ่านกระทู้ของพี่คนนี้แล้ว ก็รู้ว่าไม่ได้มีแค่ผมคนเดียวที่รู้สึกอย่างนั้น

http://www.civicesgroup.com/forum/topic27271

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2011
  9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เรื่องวิ่งเกิน 100 ช่วง 110-120 สั่นนี่เจอกันเยอะครับ ตอนถ่วงล้อ ดูรู้เลยว่ายางไม่กลม

10. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    เท่าที่อ่านดูน่าจะเป็นที่ยาง ผมเคยเป็นซื้อยางใหม่เก่าปี วิ่งแล้วสั่นสะท้านเลย เคลมก็ไม่ได้เลยสลับล้อเอาหลังมาไว้หน้า อาการที่ว่าหายคับ สรุปยางใหม่ก็บวมได้ ลองสลับล้อหน้าหลังดูคับ

11. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    ลองถ่วงแบบจี้ล้อดูครับ บางครับอาจเป็นที่ดุมครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ช่างไม่เก่งไม่ว่า แต่ก่อนทำนี่โคตรคุยโม้เลย

สุดท้ายรถกระบะเดิมๆ ตั้งไม่จบ แถมหนักกว่าเดิมอีก :sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้