ถามปริมาณ น้ำมันเฟืองท้าย,เกียร์,เครื่อง,พาวเว่อ 1G

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย thun31, 12 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thun31

thun31 New Member Member

86
    0
    0
    ขอถามพี่ๆทุกๆท่านครับ พอดีจะซื้อน้ำมันมารอแล้วถ่ายทิ้ง(รถจมน้ำ) ผมใช้หน้าแหลมตัว 1.8 เครื่อง 1G-FE เกียร์ไม่แน่ใจว่าเป็นของ 1G-FE ด้วยรึป่าว อยากถามว่า
    1.เราจะดูได้ยังไงว่าเปนเกียร์ชุดเดิมหรือเป็นเกียร์ 1G-FE และใช้ปริมาณน้ำมันเกียร์เท่าไหร่ครับ ใช้เบอร์อะไร
    2.น้ำมันเครื่องของเครื่อง 1G มันใช้กี่ลิตรครับ
    3.น้ำมันเฟืองท้ายใช้กี่ลิตร ใช้ยี่ห้อไหนดี
    4.น้ำมันเบรคกับ พาวเว่อใช้เกรดไรดีคับ
    5.อันนี้นอกเรื่อง ไฟมุมเราจะรู้ได้ยังไงว่าของแท้หรือของเทียม ผมแกะมาดูแล้วไม่มี made in japan เจ้าของเก่าเค้าคว้านมาให้ผมเกินรูนึง อ่ะ
    6.ร้านที่รับล้างไฟหน้า ชุบปรอทไฟหน้า มีแถวไหนบ้างครับ ใกล้ๆนนทบุรี กรุงเทพครับ
    7.กรองเปลือยยี่ห้อไรดีครับ เห็นอ่านๆดูบอกว่า K&N หรองผ้า แต่แพงไปนิดนึง Hurricane กรองเลส ถูกแต่ฝุ่นเข้าง่าย
    8.กระจกมองข้างของผมมันตรงรุ่นป่ะ ทำไมมันยื่นๆออกมา
    เอารูปมาให้ชมถ่ายเมื่อ 9/11

2. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    ข้อ 5. จะมีคำว่า Koito หรือ IKI ครับ ถ้ามีแต่ตัวเลขเป็นของเทียมครับ
    ข้อ 6. ล้างเองสะอาดสุดครับ เรื่องชุบโครมไม่แนะนำเพราะมันไม่ทนเหมือนโรงงาน แนะเปลี่ยนดีกว่าหาตัดหมอกเป็นโคมเหลืองด้วยแหล่มเลย
    ข้อ 8. ไม่ตรงรุ่นครับ

ข้ออื่นๆรอผู้รู้มาตอบต่อไปครับ หรือหาอ่านจากกระทู้ย้อนหลังถ้าไม่อยากรอครับ

3. มารชมพู

มารชมพู New Member Member

123
    0
    0
    7. กรองเปลือยถ้าจะเอาดีๆก็มี K&N กับ Apexi ครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆไม่ค่อยแนะนำ

4. thun31

86
    0
    0
    ขอเสริมข้อ 6.นิดคับ คือสารที่โรงงานเคลือบมามันหลุดออกไปเกือบหมดเลยครับ เลว่าจะหาร้านรับชุบปรอท

5. joji55

joji55 New Member Member

705
    5
    0
    งั้นคงต้องรอสมาชิกที่เคยไปชุบปรอทมาตอบแหละครับ....แต่เท่าที่ทราบยังไม่เคยมีใครไปชุบปรอทมาเลยครับ

6. มนัส พยุง

มนัส พยุง New Member Member

31
    0
    0
    เคยไปล่างโคมมาที่ โตเกียวช๊อป ดวงละ550 รุ่นtt141 เงาพอได้ แต่ไม่ยอมล้างข้างนอกให้ แบบไม่รู้จักเก็บงาน ให้เนียน ซึ่งเป็น หัวใจสำคัญ ของคนรัก หน้าแหลมคลับ

7. thun31

86
    0
    0
    ดูในพี่กรู (เกิ้ล)ยังไม่เจอเลยง่ะ 555

8. thun31

86
    0
    0
    ไปเดินหาดูที่ปทุมวันเจอไฟมุมมาแต่มันไม่มีเขียนว่าkoitoอ่ะ ข้างล่ะ700 มันมีแต่สัญลักษณ์ บวก ลบ ไรไม่รู้ เลยไม่กล้าเอามา
    ที่ปทุมวันหาอะไหล่หน้าแหลมไม่ได้เลย ส่วเรื่องน้ำมันต่างๆคงต้องค่อยๆเติมแล้วดูก้านวัดเอา
    น้ำกรุงเทพยุบไปตั้งหลายที่แล้ว ทำไมแถวบางใหญ่ บางบัวทองไม่ลดซักทีน่ะ

9. thun31

86
    0
    0
    มาอัพครับ ยังต้องการข้อมูลอยู่น่ะ เรื่องไฟมุมผมเห็นว่าของปลอมพื้นเป็นหลังเป็นสีเทาเกี่ยวมั้ยครั บ ผมเห็นของแท้มันเป็นสีดำง่ะ
    ไฟหน้ามันมีกี่แบบครับ ผมแกะออกมาดูข้างที่เป็นกรอบเล็ก ข้างซ้ายเป็นแบบหมุนออก แต่ข้างขวาเป็นแกกเอาเหล็กเส้นดันล๊อคเข้าไป แต่สองข้างเปน koito น่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้