ขอคำแนะนำเรื่องการซ่อมเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tinsmithman, 28 พฤศจิกายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tinsmithman

tinsmithman New Member Member

34
    0
    0
    มีอยู่วันนึงขับรถไปแล้วเกิดโอเวอร์ฮีต ด้วยความใจร้อนเลยเ้ข้า 7/11 ซื้อน้ำมาเติม พอเช้า น้ำมันเครื่อง เข้าไปปนกับน้ำในหม้อน้ำ(น้ำในระบบไม่รั่วนะครับ ตอนที่โอเวอร์ฮีต) ก็เลยไปที่ร้านซ่อมเปลี่ยนฝาวาล์วมา แต่ใช้ไปเดือนแรก น้ำมันเครื่องหายเกือบหมดสี่ลิตร เลยลองไปเปลี่ยนยางตีนวาล์วมา ก็ไม่หาย น้ำมันเครื่องหายอย่างรวดเร็ว (ก่อนหน้าที่โอเวอร์ฮีต หมื่นโลนี่แทบไม่ต้องเติมเลย) เครื่อง GA16DNE เกียร์ ธรรมดา ช่วยแนะนำร้านที่ไปซ่อมที่พอมีฝีมือหน่อยครับ อยู่แถวประชาอุทิศ ราษฎร์บูรณะ พระรามสอง เพชรเกษม บางบอน แถบๆนี้ ดูๆแล้วน่าจะต้องทำอะไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    รอเพื่อนๆมาแนะนำ ผมช่วยดัน เอาใจช่วย หายไวๆ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมเดานะ...ฝาสูบโก่งแล้วหรือเปล่าคร๊าบ

4. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    อาการเดียวกับรถผมตอนนี้เลยครับ แต่ของผม ออโต้ เกียร์ก็เริ่มมีปัญหา ตอนนี้เก็บเงินรอเปลี่ยนเครื่องใหม่อย่างเดียวครับ

เอาใจช่วยครับ

5. tinsmithman

34
    0
    0
    ตอนนี้เฉลี่ยรถกินน้ำมัน 500 กิโล/ลิตร ขับประมาณ 90 - 120 กม./ชม. พอขับได้แต่ต้องเช็คน้ำมันเครื่องบ่อยขับวันนึงก็ 100 กิโล แล้ว ลืมบอกไปว่าใช้ NGV ด้วยนะครับ เปลี่ยนฝาวาล์วมาก็อีกไม่กี่ร้อยบาทหมื่น เปลี่ยนยางตีนวาล์วมาก้พันกว่าบาท เลยไม่อยากเปลี่ยนเครื่อง อยากซ่อมให้ดี แต่กลัวช่างจะมั่วไปเรื่อย จะไม่จบ เฮ้อออ ... ทำไงดีเนี่ยเรา น้ำก็ท่วม อิอิ...... ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะครับ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ต้องหาสาเหตุก่อนน่ะครับว่าเปนเพราะอะไร

ขอเดาว่า ที่เปลี่ยนฝาวาล์วมา ช่างประกอบไม่ดี หรือฝาไม่ก็ประเก็นมีปัญหาครับ

7. shed705

shed705 Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ลองตรวจดู "พีซีวี วาล์ว" ที่ต่อจากฝาวาล์วไปที่ก่อนชุดปีกผีเสื้อ ว่าปกติหรือปล่าว ของผมก็เคยเป็น แก้ไขแล้ว หายสนิท แต่ก็ยังกินอยู่แต่น้อยลงมากครับ

8. tinsmithman

34
    0
    0
    ไม่มีใครแนะนำร้านดีๆ ที่ไว้ใจได้แนะนำบ้างเหรอครับ.....

9. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ใจเย็นๆ ครับพี่ๆ เขาอาจจะหนีน้ำกันอยู่ ครับ
    เลยไม่สามารถตอบได้
    ช่วยดันรอพี่ๆ เเล้วกัน นะ ครับ

10. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ผมมาช่วยดันให้ครับ แถวบ้านผมเหมือนกัน จะได้หาอู่ซ่อมได้แบบวางใจได้บ้าง :eek:

11. tinsmithman

34
    0
    0
    มีคนแนะนำมาที่นึงและครับ โทรคุยเมื่อเช้า เด๋วเร็วๆนี้คงจะเอาเข้าไปให้ช่างเช็คดู ช่างอยู่เพชรเกษม 81 ครับ .... ถ้าซ่อมแล้วยังไงจะมารายงานผลนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้