ฝันเล็กๆ...ใกล้เป็นจริงแล้วคับ

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย zalapaorick, 5 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zalapaorick

zalapaorick New Member Member

88
    0
    0
    ก่อนหน้านี้เคยนึกท้อใจ เกี่ยวกันการมีรถเป็นของตัวเอง"คันแรก"กับเขาซักที

แต่แล้ววันนึง....กลับไปเจอซากรถเก่าๆคันหนึ่ง ที่ปทุมธานี เห็นทรงแปลกดี ยี่ห้อโตโยต้า

เจ้าของบอกว่า"สนใจไหมล่ะ เครื่องยังขับได้อยู่นะ ถ้าเอาเด๋วขายให้ถูกๆ"

.......................................................................................................................

ผ่านมาซักระยะหนึ่ง ยังนั่งนึกถึงไอ้รถคันสีแดงๆนั่น ว่าถ้าทำสีสวยๆ มันคงจะดูดีนะ รถเล็กๆ น่ารัก หาที่จอดง่าย น้ำมันไม่น่าแพงด้วย

ไปถามเพื่อนว่า รถโตโยต้ารุ่นนี้ มันรุ่นอะไรวะฦ มันบอกคำเดียวเลย "Charade"

ไปหาในกูเกิ้ล พิมพ์คำนี้ลงไป.... ไหงเป็นไดฮัทสุฟระ?

เลยลองไล่กูเกิ้ลดู อ๊ะ!! คล้ายๆเลย แต่ทำไมมัน2ประตูหว่า?

เลยพิมพ์ Starlet ลงไป นั่นไง!! รุ่นนี้เองหรอ?

........................................................................................

ขับรถมอไซด์ไปปทุมอีกครั้ง(บ้านอยู่อ่อนนุช) เจ้าของบอกว่า"รถโดนลากไปที่สุสานแล้ว"

เวรกรรม เลยลองถามว่าเขาขายไปเท่าไหร่ เขาบอกว่า "ยังไม่ได้ตกลงราคาเลย จอดไว้เกะกะบ้าน"

เลยพาพี่เขาซ้อนมอไซด์ไป เจอพอดี เจ้าของกำลังเตรียมเครื่องชำแหละ

ไปยกมือไหว้เขา บอกขายให้ผมเถอะครับ เด๋วผมให้ค่าเสียเวลา

ไหนๆก้อไหนๆ ให้เขาลากกลับมาเลยดีกว่า

............................................................

รายการค่าใช้จ่าย

รายละเอียดเริ่มแรก

1.รถคันนี้ ซื้อมาจากพี่คนหนึ่งใน จ.ปทุมธานี สภาพยืนคัน(ไม่มีเครื่อง)พร้อมเล่ม ทะเบียนขาดต่อ2ปีกว่า(ไม่มีชุดโอน)ในราคา 35,000บาท

2.จ้างรถลากจากปทุม มาอ่อนนุช ค่าจ้าง2,000บาท

3.ไปซื้อเครื่อง(ตรงรุ่น) 2E 1300Cc. 12วาร์ว 5เกียร์ มาจากสุสานรถแถวนครถม ราคา5,500บาท(ไม่มีสำเนา)

4.จ้างช่างแถวบ้าน วางเครื่อง เช็คระบบไฟทั้งคัน โดนไปอีก5,000บาท

5.ซื้อแบ๊ตต่อจากร้านช่าง ไปอีก1,500บาท

6.พอรถขับได้ ใช้งานปรกติ เลยไปต่อ พรบ. ที่ร้านทั่วๆไป โดนไปอีก3,315บาท(เขาลดให้15บาท)

เบ็ดเสร็จ 35000+2000+5500+5000+1500+3300 = 53,300บาทถ้วน

ขับจาก กทม.บางปะอิน อยุธยามาถามช่างทำรถที่รู้จักกัน ราคาประเมินทำสีลูไซด์ทูโทน+ปะผุ+เคาะ+โป่งซุ้มล้อ ช่างกันเอง ตีราคา18,000บาท จบทุกอย่าง 1เดือนเสร็จ

แล้วล่าสุดกว่า ขับจากซอยบ้าน อ่อนนุช35 ไปอ่อนนุช44 ถามช่างที่ไม่รู้จัก ทำแบบเดียวกัน ราคา18,000บาท 1เดือนรับงาน จบทุกอย่าง - -

..................................................................

มันก้อเหมือนเตอนเราเด็กๆ ที่ชอบสะสมสมุดภาพการ์ตูนให้ครบเล่ม(ขนมโดเรมอน เมื่อ10กว่าปีก่อน) เพื่อเอาไปแลกของเล่นมั้ง?

เอารถไปจอดในอู่ รอคอยเวลา

และก้อตระเวนหาอะไหล่ในหลายๆที่

"ทำไมมันหายากอย่างนี้ฟระ" ช่วงแรก ก้อบ่นแบบนี้

"ทำไมมันแพงจังฟระ" อันนี้ช่วงหลังๆ

เพื่อนๆแนะนำที่ไหน ไปมันหมด บรรดาเชียงกง รอบๆกทม. ไปมาหลายที่

เจอบ้างไม่เจอบ้าง

บางที่เจอ.....ทำไมมันแพงอย่างงี้

บางทีไม่เจอ.....หาต่อไปไอ้มดแดง

การสะสมสมุดภาพเล่มนี้ ยากกว่าตอนเด็กๆอีก

สมัยเด็กๆ ขนมโดเรมอน กล่องละ5บาท สามารถซื้อมาเอาแต่สติ๊กเกอร์ดราก้อนบอล กินขนมจนฟันผุได้

แต่สมุดภาพเล่มนี้ บางทีเงินมีก้อยังไม่พอซื้อ หรือมีเงินก้อหาซื้อไม่ได้

....................................................................................................

วันนึง ลองเข้าในกูเกิ้ลอีกครั้ง เพื่อหาอ่ะไหล่

เอ๊ะ!!! มันมีกลุ่มคนเล่นด้วยหรอฟระ รถรุ่นนี้?

ได้ความรู้มากมาย ได้มิตรภาพมากมาย

สังคมนี้ คงอยู่มาก่อนเรานานมาก(เทียบจากอายุรถ และอายุพี่ๆหลายๆคน) หลายคนยังเล่นอยู่ หลายคนดูแลกันไม่ไหว หลายคนได้คันใหม่

"ถึงจะเก่าของเพื่อนๆ แต่มันหใม่ของผมครับ^^"

............................................................................

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆหลายๆคนครับ ที่ช่วยเหลือในหลายๆด้าน

ทั้งอะไหล่ ความรู้ ข้อมูลต่างๆ

ถึงวันนี้ รถผมยังไม่สามารถขับออกถนนได้

แต่ก้อได้กำลังใจดีๆจากเพื่อนๆครับ

ขอบคุณหลายๆคนครับ ที่ทำให้ผมมีกำลังใจ ปั้นไอ้แดงคันนี้ของผม

หวังไว้แค่อย่างเดียวครับ................

รอผมอีกนิดนะ........อยากเข้าร่วมกลุ่มด้วยใจจะขาดแล้ว

ไม่อยากขับคนเดียวครับ อย่าทิ้งรถเก่าๆคันที่วิ่งตามหลังไปกันหมดนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ผมเชื่อลึกๆว่า รถรุ่นนี้ จะไม่มีวันเดียวดายครับ

2. akvuh

akvuh Guest

0
    0
    0
    เป็นอีกหนึ่งคนที่เคยท้อ และเคยดูถูกครับ

กำลัง+ความมุ่งมั่น (ในสไตล์เรา)

จะไม่มีทางท้อแท้แน่นอนครับผม

สู้ๆๆ สู้ลูกเดียวไปเลยพี่

มาไกลแล้วๆ เป็นกำลังใจให้ครับผม

ผมอยู่คลองตันน่ะ ไม่ไกล้ไม่ไกลกันครับผม

^^

3. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    แหล่มมาก ๆ เลยคับบบ

4. RoSe_MaFiA

RoSe_MaFiA New Member Member

721
    12
    0
    เอาใจช่วยครับ

ขอให้ออกมาวิ่งเร็วๆนะครับ

สู้ๆ ^^

5. zalapaorick

88
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ^^

............................................................................

ช่วงหนึ่งเคยโคตรท้อ ทำไมอะไหล่มันหายาก + แพงอย่างนี้ฟระ?

ไหนจะต้องตามเอกสารโอนอีก(หลายมือจัด) มีที่รับตาม ก้อต้องจ่ายเงิร(อีกแล้วเว้ย)

ท้อ+เซ็ง+งบหมด+หนี้เพิ่ม

ขายทิ้งเลยดีกว่า เผื่อมีคนอยากได้ (ขายยกคันนี่หล่ะ ชำแหละไม่เป็น)

.....................................................................

ตั้งราคา55,000 ............. มีคนโทรมาบ้าง แต่ก้อยังอยู่

ตั้ง50,000 ............ โทรมามากหน่อย ยอมขาดทุนเลย แต่ก้อมีแต่ตอบกระทู้+ต่อราคา

-"35,000 ได้ไหมพี่ มันต้องทำอีกเยอะ"

-"20,000 ได้ไหม ไปรับเอง ไม่ได้ไม่เป็นไร"

-"แลกกะC70 ไหมพี่ ของผมเครื่องดรีมนะ"

-"JX110 แต่งเต็ม สนใจบอก"

...........................................................................

ตัดใจครั้งสุดท้าย ยอมขาดทุนกระจาย ลงขาย40,000 ไม่รับแลก

งวดนี้มีคนมาดูถึงที่ ตกลงไว้ดิบดี พอมาถึง"รถสภาพนี้ ผมให้พี่เต็มที่ 25,000"

อีกคนก้อมาดูถึงที่เหมือนกัน คุยดี มาดูรถ ตินู่นตินี่ ต่อราคามา "15,000 พี่ให้ได้เท่านี้ ถ้าขายก้อเอา ดีกว่าเก็บไว้ปลูกสะระแหน่นะน้อง"

เลยตอบไปสั้นๆ "ผมว่าผมคงไม่เก็บไว้ปลูกสะระแหน่หรอกครับพี่ ในเมื่อคนแบบพี่เห็นค่ารถกับผมเพียงแค่นี้ รอผมนิดนะครับ เด๋วพี่จะรู้ว่า พี่ดูถูกผมกะอีแดงผมมากเกินไป"

.....................................................................................................

กลับมาจุดเดิมๆ แต่งวดนี้กำลังใจ+ความโมโห+การต้องการเอาชนะทุกๆคำดูถูกของคน เอาวะ เริ่มต้นใหม่

หนี้บาน.......ไม่เป็นไร เงินทองอ่ะหาได้ ศักศรี มันหาซื้อไม่ได้ตามตลาดสดแน่นอน

กลับมาแบบสภาพ ซุปเปอร์ไซย่า มาหัวทองมาเลย พลังใจเกินทน ลุยก้อลุย จนก้อจนวะ

.................................................................

รอไป ปั้นไป ว่างๆก้อเข้าโต๊ะบอล กา9คู่50 เสรือกฟลุก ได้มา18,000(เจ๊า1คู่)

แทงหวยทุกงวด บอกกะอีแดง ถ้าถูกก้อสู้ต่อ

สงสัยของมันแรงจริง ตั้งแต่งวดสุดท้ายปีใหม่ (30 ธค.) จนถึงปัจจุบัน ถูกหวยรวมๆกันเกือบ2หมื่น - - (ซื้อเลขรถมอไซด์ + เลขทะเบียนอีแดง)

เหมือนออกรายการ"ปลดหนี้ กะ ตี๋อ้วน"เลยครับ แต่ก้อยังติดลบอยู่เกือบ30,000อยู่ดี - -

..................................................................................

เงินเดือนน้อยนิด รายจ่ายมหาศาล

-ให้แม่เดือนละ2000

-จ่ายค่าบ้าน(ทำให้พ่อกะแม่อยู่) เดือนละ2000

-ให้แฟนอีก 3000 (เก็บเงินแต่ง เพราะต้องแต่งงานวันที่ 29 กย 54 นี้) สินสอดเจอเรียกซะ2แสน - -(คนใต้แต่งแพงจิงๆ)

-ผ่อนมอไซด์ อีกเดือนละ2600

-ค่าน้ำมันมอไซด์อีก เดือนละ1500

ปล.ไม่รวมค่าหวย+บอล+ยาดอง เงินเดือน1x,xxx กว่า แถมเจอค่าตัวอีแดงอีก ชีวิต

นี่ก้อผ่านมา4เดือนแล้ว ยังพอกล้อมแกล้มไปได้ เงินเก็บไม่ค่อยจะมี แต่หนี้พอกเอาๆ

อาศัยดวงด้านการเสี่ยงโชค ได้บ้าง ถูก(แด๊รก)บ้าง พอไหวอยู่

จากเมื่อก่อน กินดีอยู่ดี เด๋วนี้ ข้าวไข่เจียว ยังบ่นว่าแพง - -

..............................................................................................................

เมื่อวานนี้ ต้องขอบคุณ K Joker มากครับ สำหรับอะไหล่เอื้ออาทร

และอีกหลายๆท่าน ที่ช่วยเหลือ ด้านอะไหล่ที่จำเป็น ให้บ้าง ขายถูกๆบ้าง แค่นี้ก้อซึ้งใจแล้วครับ

ใจนึง ก้อเกรงใจ อีกใจ ก้อต้องการ

เอาไว้มีโอกาส ให้ผมช่วยเหลืออะไรกันได้บ้าง ก้อบอกนะครับ

"บุญคุณ อีก10ปี ทดแทนก้อยังไม่สาย(ถ้าไม่ตายก่อน)"

ขอบคุณอีกละรอกครับ

6. RoSe_MaFiA

721
    12
    0
    ถ่ายรูปมาอัพเดท ให้เพื่อนๆชมบ้างสิครับ

ตอนนี้ถึงไหนแล้ว รอชมๆๆ ^^

7. zalapaorick

88
    0
    0
    รออีกแปปนะครับ ตอนนี้ไม่มีกล้องไปถ่ายเลย

ขอบคุณมากครับ

8. zalapaorick

88
    0
    0
    ตอนนี้ยังขาดอะไหล่บางรายการที่หาไม่ค่อยได้ครับ

1.คิ้วรางน้ำ

2.ยางประตู

3.กระจกด้านหน้า ซ้าย

ใครมีถูกๆแนะนำทีครับ

9. zalapaorick

88
    0
    0
    นี่ก้อภาพก่อนส่งไปเสริมหล่อที่เกาหลี

(ขนาดค้ำฝากระดปรง ยังอนาถขนาดนี้ - - มุมอื่น ไม่ต้องพูดถึง)

10. zalapaorick

88
    0
    0
    อันนี้ ตอนถึงเกาหลีใหม่ๆ

ช่างบอกว่า"ไอ้นี้ โดนกัมมันตภาพรังสีจากญี่ปุ่นมาป่าวฟระนี่?"

รอดมาสภาพนี้ ก้อบุญโข

11. RoSe_MaFiA

721
    12
    0
    สีเดียวกับรถผม ตอนได้มาใหม่ๆเลยครับ ^^

12. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    สู้ต่อไปครับ

13. slave171

slave171 New Member Member

39
    0
    0
    แวะมาให้กำลังใจครับ ^^

14. kunpwin

kunpwin New Member Member

3
    0
    0
    คลิกไลค์เลย กระทู้นี้

15. starace

starace New Member Member

16
    0
    0
    เก็บรูปแต่ละขั้นตอนไว้นะครับทำจนสำเร็จแล้วมานั่งดูรูปเก่าๆคงจะน่าประทับใจครับ

16. zalapaorick

88
    0
    0
    รูปภาพล่าสุดครับ แต่ยังไม่เสร็จดี

คาด2แถว แนวเดอะฟาส ภาค5

17. prompong999

prompong999 Member Member

70
    0
    6
    เป็นรูปเป็นร่าง แล้ววว สวยค๊าบๆ ^^

18. RoSe_MaFiA

721
    12
    0
    แนวมากเลยครับ

รอชมๆ ^^

19. zalapaorick

88
    0
    0
    ตอนนี้ติดปัญหามือเปิดนอกประตู4บานชำรุด

ใครพอจะมีเหลือ รหือแนะนำได้ไหมครับว่าใช้รุ่นไหนเทียบใส่แทนได้บ้างครับ

- -

20. drag bar

drag bar New Member Member

1,232
    0
    0
    ไปให้ถึงฝันนะครับ...

21. zalapaorick

88
    0
    0
    ขอบคุณครับทุกๆกำลังใจ

มีนัดรับวันที่21 เมษานี้ครับ^^

22. prompong999

prompong999 Member Member

70
    0
    6
    อีก 2 วัน ลุ้นนนนนนนนน ^^

ตื่นเต้นแทนนน อิอิ

23. zalapaorick

88
    0
    0
    วันนัดเลื่อนอีกนิด - - เพราะทำสีล้อแนวเกินไป

บอกช่างอีกอย่าง เจอช่างติสส์ คิดว่าเราเด็กแนวเกิน จัดให้ซะคนละโทน

ตกลงแก้แบบ เป็นขอบขาว (รูปบน)รังผึ้งฟ้าดีกว่า เด๋วแย่

24. zalapaorick

88
    0
    0
    อันนี้ภาพล่าสุด เสร็จเกือบหมดแล้ว เหลือปัดเงาสีรถให้เงา(ในรูป เขาเอาแว๊กซ์ลงไว้)

ในรูป ชิ้นสีดำทำขาวหมด (มีสปอยเลอร์ท้ายด้านบน สีขาว แต่ยังไม่ได้ประกอบ)

สรุปแล้ว......ออกมาแนวเกินไปแหง๋ ชักไม่กล้าขับไปมีตติ้งด้วยแล้วซิคับ ToT

ปล. จำแทบไม่ได้ว่าเคยเป็นอีแดง แมร่งซ์....บ้าไปแว๊ว

25. zalapaorick

88
    0
    0
    เทียบความแตกต่าง - -

เด๋วต้องวุ่นเรื่องเอกสารงาน ทบ.อีก เฮ้อออ

26. joke71

joke71 New Member Member

182
    0
    0
    จะเสร็จแล้ววว WOWW

27. zalapaorick

88
    0
    0
    ใกล้แล้วครับ K joker ^^

เด๋วว่า่งๆ เงินออก จะขับไปกินเหล้าด้วยนะครับ^^

28. RoSe_MaFiA

721
    12
    0
    ไม่เหมือนใครดีครับ! ^^

29. starace

starace New Member Member

16
    0
    0
    อยากเห็นตัวเป็นๆจังเลยครับจะออกโชว์ตัวได้เมื่อไรใกล้เต็มที่แล้วนี่

30. zalapaorick

88
    0
    0
    วันนี้แล้วครับพี่น้อง^^

เด๋วต้องเช็คสังขาลเครื่องอีก จอดนานไปหน่อย แบ็ตหมดแล้วมั้ง

แต่น่าจะเย็นๆอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้