ยางYOKOHAMA AD08 บางสนามเค้าไม่ให้ ลงแข่งกันเหรอคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 17 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    กะลังหาข้อมูลจะเปลี่ยนยางดีๆ ใส่กะเค้าบาง เห็นว่า มีตัวเด็ดๆ อยู่ 2-3 ตัว เช่า บริดสโตน RE11-01 แล้วก้อ YOKO AD08 แต่ได้ข้อมูลจากเพื่อนที่ใส่อยู่มันบอกว่า บางสนามเค้าไม่ให้วิ่งนะ เพราะค่าเทรดแวร์ มัน 180 เอง ก้อเลยว่ามันไม่ใช่ยางเรเนียลหรือคับ เค้าถึงห้ามแข่ง:sad:

1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    บางสนามที่ว่านั้น รายการอะไรละครับ

เพราะบางรายการกำหนดให้ใช้ยางยี่ห้อเดียวกัน ยางที่ผลิตในประเทศ หรืออื่นๆ ที่เค้ากำหนดตามกติกา

ถ้าไม่ให้ AD08 ลงแข่งก็ต้องไม่มี RE-11 ด้วยนะ เพราะค่า Treadware เดียวกัน

ยาง AD08 เป็นยางเรเดียลที่ใช้วิ่งบนถนนหรือใช้งานในชีวิตประจำวันได้ ไม่ใช่ยางที่ผลิตมาสำหรับเพื่อการแข่งโดยเฉพาะซะหน่อย เพียงแต่เป็นยางที่มีคุณสมบัติเหมาะสำหรับใช้งานทางด้านการแข่งด้วย ก็เท่านั้นเอง :)

2. superchamp

superchamp Member Member

277
    1
    18
    จิงๆพวกยาง ad08 re11 หรือ federal นั้น ที่เป็นยางเรเดียลก็เหมือนที่คุณเก่งบอกอ่ะคับ เพียงแต่ว่า ค่าTreadwareมันอาจจะมากกว่า
    จากที่แต่ก่อนเคยใช้ ad07 ในช่วงที่แข่งจิม ก็ใส่มันทั้งแข่งและใช้งานเลย มันก็ยางเรเดียลอ่ะคับ ในความคิดผมนะคับ

3. เป็นงาน DRAG จำงานไม่ได้ รู้สึกเค้าจะมีกำหนดห้ามใช้ยาง เทรดแวร์ต่ำกว่า 200 ประมาณนี้อ่ะคับ ปกติผมมีเอารถวิ่งเล่นบางตามงานแข่งต่างๆ แล้วแต่โอกาศจะอำนวย อยากได้ยางดีๆ มาใช้งาน แล้วก้อ กลัวซื้อมาแล้วเดี๋ยวลงไม่ได้อ่ะคับ ไม่รู้งานส่วนใหญ่เค้ากำหนดค่าเทรดแวร์กันด้วยไหม๊คับ

4. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ถ้า Treadware ประมาณ 200 ก็มียาง Direzza Sport Z1 Star Spec ที่เพิ่งเปิดตัวไปไม่นานนี้ และ Nitto NT05 แต่ยางรุ่นนี้เริ่มต้นด้วยขอบ 17 นิ้ว
    แต่ก็มียางที่ยอดนิยมใช้งานได้กว้างๆ ทุกรูปแบบ ก็ Bridgestone RE-002 Adrenalin มีค่า Treadware 220 ยางรุ่นนี้น่าจะแข่งได้ทุกรายการแล้วละ เพราะ Treadware สูงที่สุดที่ใช้สำหรับแข่งในปัจจุบันนี้

หาข้อมูลได้ในหัวข้อนี้ http://racingweb.net/forum/showthread.php/729088

5. dragเคยเห็นแต่ ห้ามTreadware ต่ำกว่า 100 อะครับ
    ห้าม Treadware ต่ำกว่า 200 เคยเจอแต่แข่งจิมอะครับ ถ้าต่ำกว่า200ต้องบวกเวลาเพิ่ม

6. อันนี้สงสัยนะคับ แล้วยางบางตัว ผมเห็นค่าเทรดแวร์ ตั้ง 480 เช่น DUNLOP LM703 มั้ง หยั่งงี้มันก้อไม่เกาะถนน เลยหรือเปล่าคับ

7. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ได้ข้อมูลที่ดั ทีเดียว

8. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    tradeware เยอะไม่ใช้ว่าจะไม่เกาะถนน แต่ขึ้นอยู่กับ เนื้อยางมากกว่านะ ผมว่า

9. KengRacing

932
    113
    43
    ใช่แล้ว Treadware เยอะใช่ว่าจะไม่เกาะเลย

จากที่เคยไปทดสอบยางบางยี้ห้อ Treadware เยอะแต่ก็เกาะอย่างไม่น่าเชื่อ เพราะเค้าออกแบบเนื้อยางเน้นไปทางด้านรถซุปเปอร์คาร์ เกาะถนนแล้วก็ต้องทนทานด้วย รถพวกนี้แรงม้าเยอะ ถ้า Treadware น้อยก็คงได้เปลี่ยนยางบ่อยแน่ๆ
    ยางบางยี้ห้อ Treadware น้อย ไม่เกาะถนนแถมยังหมดเร็วด้วยก็มี ก็คงต้องเลือกดูดี ยี้ห้อที่ไว้ใจได้ ;)

10. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    Treadware เรื่องเล็กๆที่ไม่ควรมองข้าม...

11. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    continental เกาะถนนมาก

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    Treadware คือค่าที่จะบอกว่า อายุของยาง จะใช้งานได้นานเท่าไหร่ ตัวเลขน้อยๆสึกหรอง่าย หมดเร็ว ตัวเลขมาก หมดช้า
    ไม่ได้หมายความว่าตัวเลขน้อยๆจะเกาะ มากกว่าเสมอไป เพียงแต่มันมีผลน่าจะไปทางเดียวกันเท่านั้น คือยางนิ่มเกาะ มาก
    ยางบางยี่ห้อ Treadware น้อยๆ ไม่เกาะกว่ายางเรเดียลsport สักเท่าไหร่ก็มี ทั้งที่ค่าTreadware ต่างกัน80-100 เลย

13. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    เด๋วนี้งานแข่ง ยาง AD08 หรือ RE11-01 รุ่นลงเยอะแล้วนะครับ เค้าแบ่งรุ่นตามค่า Treadware เลยนะครับ อย่างเช่นงาน VTEC THAILAND CHAMPIONSHIP 2011 เค้าแบ่งรุ่นและมีข้อกำหนดค่า Treadware ของยางอย่างชัดเจนเลยครับ รุ่น PRO ค่า Treadware ไม่ต่ำกว่า 100 ตัวเด็ดๆ ตอนนี้ ก็น่าจะเป็น Toyo888 หรือ Nitto NT01 //// ส่วนรุ่น STREET ค่า Treadware ไม่ต่ำกว่า 180 ซึ่ง AD08 หรือ RE-01R, RE11 ก็ถือว่า เป็นตัวเลือกต้นๆของ ค่า Treadware ประมาณนี้ นั้นก็หมายถึงว่า ถ้าเราใส่ AD08 หรือ RE-01R, RE11 เราก็จะสามารถวิ่งได้ทั้งรุ่น STREET และก็ยังกระโดนไปวิ่งรุ่น PRO ได้อีกด้วยครับ ^____^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้