จะเตือนคนที่ลืมเปิดไฟหน้าเวลากลางคืนยังไงกันดีอะคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NAT U11, 17 ตุลาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    คือระยะหลังๆมานี่ผมเจอบ่อยขึ้น เวลาที่ผมขับรถช่วงค่ำๆ กำลังเปลี่ยนเลนแต่ไม่เห็นรถที่ขับมาในเลนที่ผมจะเข้า
    จะชนกันหลายครั้ง เนื่องจากเขาไม่เปิดไฟหน้า เป็นเพราะรถรุ่นใหม่ๆเรือนไมล์เขาเรืองแสงกันหรือเปล่า ทำให้เขาลืมเปิดไฟหน้ากัน
    ถ้าเพื่อนๆเจอจะเตือนกันยังไงอะคับ ส่วนตัวผมไม่กล้าเตือนเพราะทุกครั้งที่เจอคือเกือบจะชนกันทุกครั้ง
    ถ้าจะไปโบกเขาให้จอด กลัวเขาจะคิดว่าผมจะไปหาเรื่องเขาอีก เดี๋ยวเรื่องมันจะไปกันใหญ่
    อยากขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยคับ

2. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เคยคิดจะทำ แบบว่าเมื่อเราแซงเค้าแล้ว

เราก็จะปิดไฟรถเราบ้าง เพื่อให้เค้าเห็นว่า มันมืด (เผื่อจะรู้ตัว)

แต่ยังไม่เคยทำนะครับ

3. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    เคยเปิดกระจกแล้วชี้ไปที่ไฟหน้าเค้าเลยครับ

4. Brian O'conner >.<

Brian O'conner >.< New Member Member

58
    0
    0
    รถสมัยนี่ ไมล์เรืองแสง ผมเคยลืม1รอบ อันตรายมากครับ

5. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    เคยตามตูดแล้วก็ดิ๊ฟไฟสูงให้รู้ตัว แล้วเปิดปิดไฟหน้ารถเราอะคับ

บางคันก็เข้าใจ บางคันนึกว่าเราหาเรื่องกวนตีน 5555

6. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    ของผมจะขับตามหลัง แล้วขับเหลื่อมๆหน่อย ให้กระจกมองข้างเค้าเห็นไฟหน้าเรา จากนั้นจะบีบแตร (เรียกร้องความสนใจ ) .... แล้วก็กระพริบไฟสูง( ให้เค้าหันมาสนใจกระจกมองข้าง) ... จากนั้นก็เปิด-ปิดไฟหน้ารถตัวเองบอกเค้า

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ........... จากประสบการณ์ที่ผ่านมา .... ได้ผลแค่ 50% :p

7. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เข้ามาเก้บข้อมูลครับ รถรุ่นใหม่ๆเนี้ย ตัวดีเลย ชอบไม่เปิดไฟ สงสัยไมล์เรืองแสงมันดีจริง

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เจอประจำเลย

9. NAT U11

NAT U11 New Member VIP

2,028
    13
    0
    แสดงว่าเจอกันเยอะเหมือนกัน ไม่รู้จะเตือนยังไงดี กวนเขาคิดว่าไปกวนเขา
    แต่มันอันตรายจิงๆเกือนจะชนกันหลายหนเลย

10. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ก็ปิดมั่งสิ แซงไปแล้วปิดไฟ

อีกแบบที่เคยเจอ เค้าเปิดนะ แต่เป็นเจ้าไฟวงแหวนอ่ะ เปิดอีไฟวงแหวนอย่างเดียว สงสัยอยากให้รู้ว่าตรูมี อิอิ

11. much

much New Member Member

239
    1
    0
    ขับเทียบ เปิดกระจกบอกคับ ชี้ไปที่ไฟหน้าเลย

ถ้าบีบแตร แต่ไม่เปิดกระจก เดี๋ยวจะคิดว่าเราหาเรื่องอีก

12. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    ป้ายไฟ ดีมั้ย อิิอิ

13. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    ผมใช้วิธี แซงไปแล้ว ปิดไฟครับ ได้ผลจริงๆ สำหรับถนนมืดๆ

แต่ถ้าถนนสว่างๆ ไม่ได้ผล แถมไม่รู้ว่าเค้า งง หรือเปล่าว่าเราปิดไฟทำไมว้าาา

14. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    มอไซค์ สมัยนี้ เปิดปิดไฟหน้าไม่ได้เเล้วครับ มันติดตลอด

เค้าคงเล็งเห็นความสำคัญตรงจุดนี้มาก *0*

รถยนต์น่าทำบ้างนะ

15. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ใช่ครับ หลัง ๆ มา เจอบ่อยมาก ผมเคยเจอ 4 คัน ในวันเดียวกัน ไม่รู้เค้า นึกว่าเป็นนินจากันอยู่หรือไง หรือว่าเล่นซ่อนหา
    แล้วยิ่งฝนตก น่าเป็นห่วงยิ่งเลยครับ

สำหรับผม ใช้วิธี เปิดปิดไฟรถเรา ครับ แต่ก็ได้ผลบ้าง ไม่ได้ผลบ้าง
    คนพวกนี้ เค้าเพลิดเพลิน ไปกับ หน้าไมล์เรือนแสงกันหรือครับ

16. fugiyama

fugiyama New Member Member

223
    3
    0
    แล้วถ้าเป็นพวกเปิดไฟสูงค้างหละครับ ทำไง

17. GE8_PERFECTO

GE8_PERFECTO Member VIP

101
    1
    18
    แล้วพวกไฟเบรคไม่ติดละครับ

18. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    บนท้องถนนนี่หลายเรื่องราวครับลืมเปิด ลืมปิดหรือเปิดในสิ่งที่ไม่ควร

อย่างที่บอกๆกันนะครับกลัวมีปัญหาเวลาไปเตือนเพราะไม่รู้ว่าเราหวังดี

เคยเจอแล้วเตือนเพราะหวังดีแต่เปิดกระจกบอกกลับมาว่า "รถกู"

19. WANZA

WANZA New Member Member

25
    1
    0
    วิ่งสวนเปิดไฟสูงยัดใส่เลย บางคันรู้บางคันก็รนรานจะดิ๊ฟไฟสูงคืนซะงั้น

20. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    ถ้ารถวิ่งสวนกันผมจะกระพริบไฟใส่ แต่ถ้ายังไม่ยอมเปิดอีก ผมสาดไฟสูงใส่แล้วทำมือชี้ไปที่ไฟหน้าเลยครับ

21. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ขับไปข้างๆ เปิดกระจก บีบแตร์เรียกให้เค้าหันมามอง
    ทำมือแบบ ปอบหยิบ ใส่ .....

22. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    เคยเจอเหมือนกัน... แล้วติดไฟแดง ลงไปเคาะกระจกบอกเลยครับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้