รถไม่วิ่งครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย nismo B-14, 7 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nismo B-14

nismo B-14 Member Member

106
    17
    18
    ขอปรึกษาพี่ๆหน่อย รถพร้อมเครื่องGA15 เกียร์ Auto พอดีวันนี้ขับรถอยู่พอติดไฟแดงกดคันเร่งแล้วรถไม่วิ่ง ต้องเหยีบคันเร่งลึกๆจนรอบสุงแล้วออกตัวกระตุก :cry: ทั้งที่ตอนติดไฟแดงไม่ได้ขยับเกียร์เลย เหยียบเบรกไว้รอไฟเขียว วันนี้เป็นประมาณ3ครังอ่ะครับ อาการนี้น่ะจะเป็นที่เกียร์เสียป่าวครับ หรือน้ำมันเกียร์หมดสภาพ(แต่เช็คดูแร้วน้ำมันไม่ขาด) ขอบคุณครับ :)

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มันก็น่าคิด รอเพื่อนๆมาตอบ เอาใจช่วยครับ

3. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    น้ำมันเกียร์ร้อนจัดป่าวครับ

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เครื่องวิ่งมาเท่าไรแล้วครับ

5. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ขอแนะนำนะครับ เวลาติดไฟแดง เกียร์ออโต้ ควรจะ เข้าเกียร์ N ใว้นะครับ จะช่วย ยืดอายุ เกียร์ ได้อีกนะครับ พอดีอ่านข้อมูลจากในเวปนี้มาเจอครับผม
    เมื่อก่อน ผมก็ชอบเหยียบเบรคค้างใว้ครับ พอมาอ่านเจอ เลยต้องฝึกนิสัยใหม่ครับ กลัวเกียร์พังไวเกิน เพราะตอนนี้มันก็แย่เต็มที :cry:

ส่วนเรื่องอาการเป็นเฉพาะตอนนั้นรึเปล่าครับ หรือว่า เป็นตั้งแต่ตอนนั้นมาตลอดเลยครับ ข้อมูลละเอียด พี่ๆในเวป จะช่วยวิเคราะห์ให้ได้ง่ายขึ้น ค้าบผม ^^ เอาใจช่วยนะครับ

6. สวัสดีครับ
    ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนะครับ และไม่มีเจตนาอื่นใด ผิดถูกไม่ว่ากันนะครับ ถือว่าแลกเปลิ่ยนกัน(เกียร์ออโต) ผมเองเคยได้ยินมาว่าถ้าหยุดรถในเวลาไม่มากนักเช่นไม่เกิน 15 วินาที่ ก็ไม่ควรปลดเกียร์ว่าง เช่นขับรถตามกันมาในช่วงการจราจรติดขัด พอคันหน้าหยุดเราก็ไม่ควรปลดเกียร์ แต่ถ้าติดไฟแดงในช่วงต้นๆ นานๆ ก็ปลดเกียร์ได้ครับ สาเหตุเพราะความร้อนที่มันสะสมอยู่ในชุดเกียร์และแผ่นคลัชในขณะใช้งาน มันมีอยู่สูงก็จะได้ใช้น้ำมันเกียร์มาช่วยระบายความร้อน แต่ถ้าเราปลดเกียร์ว่าง จะไม่มีแรงดันน้ำมันเกียร์ให้ขึ้นมาหล่อลื่นหรือระบายความร้อนได้อย่างเหมาะสม และการเข้าและปลดเกียร์บ่อยๆ ก็เป็นสาเหตุให้เกิดการสึกหรอของชุดคลัช และชุดเกียร์ อาจเป็นสาเหตุให้หมดอายุก่อนวัยอันควรครับ
    ขอบคุณครับ

7. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    นํ้ามันเกียร์ ไม่น่าใช้นะ เป้นตลอดเลยมั้ยครับหรือตอนหยุดรถผมเคยเป็นตอนนํ้ามันเกียร์หาย
    เร่งแล้วแต่รถไม่ไป สักพักพุ่งเลย

8. nismo B-14

106
    17
    18
    เครื่องวิ่งมา 14XXXX ครับ น้ำมันเกียร์ไม่ขาดครับ เป็นตั้งแต่เมื่อวาน วันนี้ก็เป็นอีกสองครับเมื่อเช้าตอนขับมาจากรังสิตมาดินแดงรถติดมากตอนแปดโมง พอเหยียบแล้วรถไม่ไปพอเหยียบลึกมากๆก็พุ่งเลยครับ

9. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนดีไหมครับ

10. konankit

198
    5
    18
    ครั้งสุดท้าย จำได้หรือเปล่าครับ ว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาตอนไหน ถ้าจำไม่ได้ ก็ลองเอาไปเปลี่ยนดูก่อนก็ดีครับ เผื่อมันจะบานปลาย

11. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ของแท้ ขอบคุณครับ

12. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ตอบไม่ได้

ของเราเกียร์ กระโปก

13. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ดูครับ รถผมเป็นอาการแบบนี้เมื่อวิ่งมาประมาณสองแสนโลขึ้นครับ จึงเปลี่ยนเกียร์มือสอง แล้วหายครับ ลองดูครับ

14. nismo B-14

106
    17
    18
    ลองเอาก้านน้ำมันเกียร์มาเช็ดดูมีคราบดำๆติดมาด้ว:cry: สงัสยจะเรื่องใหญ่ พรุ่งนี้จะไปถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ:)

15. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนคับว่าหายหรือไม่ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังมะหายก็.....น่าจะเกียร์พังคร๊าบ

16. สวัสดีครับ
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูครับ ใช้สัก 100 - 200 กม.ลองเปลี่ยนใหม่ดูอีกที เพราะคราบดำๆ นั้นน่าจะมาจากส่วนสึกหรอ หรือใหม้ ของคลัช มันจะมีเศษผงเข้าไปอุดตันช่องทางเดินน้ำมันทำให้ระบบทอร์คทำงานไม่เป็นปกติ (แต่ถ้าขนาดนี้ก็คงอยู่อีกไม่นานครับ ถ้าไม่ซ่อมใหญ่ ก็ยกลูกใหม่ครับ)

17. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เริ่ม วิตก จริต

เราเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ บ้างดีกว่า

18. nismo B-14

106
    17
    18
    หลังจากที่ถ่ายน้ำมันเกียร์ไป อาการเหยียบไม่ไปหายไปทันที แต่เกียร์1เปลี่ยนไปเกียร์2 ไม่ค่อยยอมเปลี่ยน ใช้รอบเครื่องสูงมากต้อง3000กว่าๆถึงเปลี่ยนอ่าครับ สงสัยต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อีกที ถ้าไม่หายคงยกอ่ะครับ TT

19. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    พี่ว่าน้องพลาดแล้ว
    จริงๆต้องให้คุณแม่ท่านนั่งไปด้วย ตอนรถเราปัญหาเยอะๆนี่แหละ
    แล้วก็ขอท่านวางครื่องใหม่ จะได้ B14 หัใจ SR ไฉไลอีกคัน...

ว่างๆ มานั่งจิบเบียร์คุยกัน
    ตอนที่ปั๊ม PTT JET เลิกเร็วไปหน่อย

20. nismo B-14

106
    17
    18

ตอนนี้คุยับแม่เหละ ถ้าไม่ลงเครื่องใหม่ ก็จะหาซื้อรถมือสองพวก วีออสไมก็ ซิตี้ อ่าครับ

21. konankit

198
    5
    18
    อาการเดียวกับผมเลยครับ ได้รถจากพี่สาวมาใช้ ด้วยความที่ยังไม่รู้อะไรเลย ยังไม่รู้จักเวปนี้ด้วย
    ก็ขับอย่างเดียว เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เมื่อถึงเวลา ปรากฎว่า ไม่ได้คิดเรื่องน้ำมันเกียร์เลยครับ
    แล้วสุดท้าย ก็ เกียร์พังครับ ลากรอบสูงมาก จากเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ... ได้ประสบการณ์ตรง :cry::cry::cry:
    มาตอนนี้เครื่องกินน้ำมันอีก สาเหตุน่าจะมาจาก เคยหม้อน้ำรั่ว แล้วเครื่อง ฮีท อีกครับ

... รอเก็บเงินครบ เมื่อไหร่ จัด sr20 de ครับ ใจมันรัก B14 ไปแล้วอิอิ

22. i_nueng

i_nueng New Member Member

39
    0
    0
    เป็นกำลังใจช่วยคับ รถผมก้อเป็น ตอนนี้ยังไม่หายเลยคับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้