พี่ครับ ลูกสูปเบรค หรือ Caliper ราคาประมาทเท่าไรครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย เอก2530, 13 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอก2530

เอก2530 Guest

0
    0
    0
    ต้องนี้เบรคยังคิดอยู่เหมือนเดิม วิ่งไปรถ รถมันเหมือนจะช้าๆลง
    ล่างตัว Caliper ก็แล้ว เปลียนชุดซ้อมก็ด้วย เปลียนสายอ่อนก็แล้วยังไม่หาย ช่างบอกว่าลูกป้ำเป็นลอย

เหมือนอยู่วิธีเดียวคือ เปลียน Caliper หรือ ตัวเบรค ไม่รู้ผมเรียนถุกป่าว ต้องเปลียนหมดเลย แต่ไม่เปลียนจานครับ

มันราคาเท่าไรครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ พวกพี่ๆพอมีขายไหมครับของซื้อต่อหน่อยนะครับ
    เค่าขายกันเป็นข้างไหมครับ

ขวาหลัง ครับ U12 ดิกเบรค

2. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืม.... หลังเนี่ย เป็นอารัยที่.........ส่วนใหญ่จะมายกโช๊คอะครับ ไม่ค่อยมีแยก แต่พี่ๆแถวนี้อาจจะมีแยกนะ รอครับ

3. คับ รอพี่ๆอยู่นะคับ
    ตอนนี้วิ่งไปจานเบรคร้อนมากๆเลยคับ กลัวไฟจะติด ผ้าเบรคมันสีกับจานตลอดเวลาเลยคับ วันดีคืนดี วิ่งไปมันจะวิ่งไม่ออกเลยวิ่งแค่มไม่ได้ T_T

พี่ๆใครพอมีช่วยขายให้ผมหน่อยนะคับ

และถ้าซื้อยกโช๊คมันเท่าไรคับ

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    อิอิ
    - ตอนล้าง Caliper ไม่แน่ใจว่า ช่างได้ถอดลูกสูปเบรค ออกมาล้างมาขัดหรือเปล่าครับ
    - แล้วตอนเปลี่ยนชุดซ่อมเนี่ย เปลี่ยนแค่พวกลุกยางต่างๆ ของตัว Caliper กับ Seal น้ำมันของลูกสูปด้วยหรือเปล่า
    - สายอ่อน ไม่เกี่ยวกับเรื่องเบรคติดครับ

OK ช่างน่าจะถอดลูกสูปออกมาแล้ว แล้วบอกว่าลูกสูปเป็นรอย........ คำถามคือ ลูกสูปเป็นรอยจากสาเหตุอะไร....... เพราะเบียดกับ
    เสื้อสูปของ Caliper หรือ.......... จากการที่ยางกันฝุ่นขาด ทำให้น้ำเข้าไปขังในลูกสูป ทำให้ลูกสูปเกิดสนิม แล้วก็เป็นลูกกัดกร่อนจากสนิม

เหมือนมีวิธีเดียวหรือเปล่า...........อิอิ การเปลี่ยน ไม่ใช่เรื่องยาก แต่จะมีของให้คุณเปลี่ยนหรือเปล่า
    ของใหม่เบิกห้างเลย ตัว Caliper ตัวนึง รู้สึกจะ 5000 กว่าบาท (ซ้าย ขวา ไม่เหมือนกันนะ)
    ส่วนลูกสูปของใหม่ ลูกละ 2800 บาท.........
    ชุดลูกยาง (ที่ชอบเรียกันว่าชุดซ่อม) ชุดละ 1700 บาท มาเป็นชุดซ้าย+ขวา ไม่แยกขาย.........

ส่วนที่กล่าวมา ถ้าจะหาของมือสองตามเซียงกง เค้าจะไม่แยกขายเฉพาะชุดเบรค...... เค้าจะยกขายทั้งชุด
    Strut Shock + ดุมที่มีชุดเบรคติดมาทั้งเหง้าเลย......... ก็มี 5500 บาท บวก/ลบ นะครับ

ไม่รู้ผมตอบได้ตรงคำถามหรือเปล่านะ...... :eek:

5. เอก2530

0
    0
    0
    ไม่รู้ว่ารอยเกิดจากไรคับ ช่างเลยแนะนำว่าให้เปลียนดีกว่าถ้ามายังติดอีก ตอนนี้เลยล่าง Caliper ไปก่อน แต่ต้องนี้ จานเบรคข้างขวา ร้อนมากๆ โดนน้ำที ฟู้ เลยครับ แต่อีก 3 ล้อ ร้อนนิดหน่อย มันเลยทำให้ล้อร้อนไปแล้ว กลัวว่ายางจะแตก ไฟจะติดเอา (แต่เบครไม่ติดนะคับรถยังวิ่งได้คับผ้าเบรคไปสีกับจานเฉยๆ)

ถ้าซื้อมือ2 5000+ งานเข้าเลยคับ -_-'
    ถ้าผมซื้อ Caliper เบรคหลัง R32 มาใส่แทงได้ไหมครับ มันเท่าไรหรอคับ

6. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ติดตามคับ ขอให้แก้ถูกจุดอาการหาย จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขคับ

ส่วนตัวนะ เคยเบรคติด
    เปลี่ยนชุดซ่อม ล้างชุดcaliper เปลี่ยนสายอ่อนด้วยเลย หาย ปกติดีคับใช้ยาวววววววว

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek:
    ผม Scope สาเหตุการที่ทำให้ลูกสูป เป็นรอยไปแล้วอ่ะครับ......
    ที่ผมอยากจะบอกก็คือ คุณไม่รู้สาเหตุที่แท้จริงที่ทไให้ลูกสูปเป็นรอย และทำให้เบรคติด
    พอคุณซ่อมหรือเปลี่ยนบางอย่างไป โดยที่ไม่ได้แก้ที่ต้นตอของปัญหา เดี๋ยวอาการเสียมันก็จะกลับมาครับ..... :eek:

Caliper เบรคหลังของ R32 ที่เข้ามาในเซียงกง ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ 2 Port............. ถ้าคุณจะเอามาใส่กับ U12
    ถามว่า ใส่ได้ไหม .......... ใส่ได้ครับ แต่ถามต่ออีกหน่อยว่า จะต้องแปลงขาเบรคกันเยอะไหม........... เยอะ
    ถามว่าจะเบรคอยู่ไหม อันนี้ไม่ Sure ครับ เพราะเบรคมันคนละ design กัน.......... ถามว่าเบรคมือ จะใช้ได้ไหม
    ก็คงใช้ไม่ได้...... ถามว่าราคาเร้าใจไหม ก็แพงพอควร พอๆ กับคุณซื้อลูกสูปใหม่ลูกนึง + ชุดซ่อม Seal 1 ชุด อ่ะครับ

อิอิ

8. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เบรกหลังพวกสกายไลน์ เอามาใส่แล้วทำให้ครบๆ คงต้องมีหลักหมื่นครับ อิอิ

9. เอก2530

0
    0
    0
    ขอบคุณพวกพี่ๆมากเลยคับ

แบบนี้สู้หายกชุดมาเลยดีกว่ายอกเสีย 5000+

แล้วแบบนี้พอเราซื้อ เราเกาะเอาตัว Caliper มาใส่อย่างเดียวได้ไหมคับ หรือ ต้อง ใส่ยกชุดเลยStrut Shock + ดุมที่มีชุดเบรคติดมาทั้งเหง้าเลย

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    ตัว Caliper ถอดแยกได้ครับ ถอดเอามาใส่เปลี่ยนได้ครับ
    หรือถ้าส่วนอื่นของคุณเสียหายด้วย จะยกใส่ทั้งต้นเลยก็แล้วแต่ครับ

11. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ขอบคุณคับ

12. ขอบคุณพี่ๆมากเลยนะคับ

แต่ถ้ามีใครมีตัว Caliper อย่างเดียวจะขาย ช่วยบอกผมด้วยนะคับจะขอซื้อต่อ คับ

แบบนี้ จานเบรคร้อน เจียนจานให้บางลงจะทำให้จานเบรคหายร้อนได้ไหมคับ เพราะต้องนี้ผ้าเบรคไปสีจานอยู่ หรือว่าขับไปเรื่อยๆให้ผ้าเบรคมันบางลงไปเองแล้วจานเบครจะไม่ร้อน มันช่ายไหมคับ

13. yy_u12

18,827
    95
    48
    :)
    อิอิ
    Concept / Logic ถูกครับ....... แต่ วิธีการที่คุณคิดจะทำมันไม่ได้แก้ปัญหาอ่ะครับ
    ทั้งผ้าเบรคบางลง หรือเจียรจานเบรค..............

:):):):)

14. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    ลองหาสาเหตุแล้วแก้ตรงจุด ก็ ok นะ:)

ในส่วนอื่นๆก็แล้วแต่ล่ะครับบบบบบบบบบบบ:rolleyes:

15. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

16. แก้หายรึยังครับ ผมมีนะ ทั้งคาลิปเปอร์ทั้งจานสองข้าง พอดีซื้อโช๊คแล้วติดมา สายเบรกมือครบ ผ้าเบรกหนา อยู่ลำปางครับ โทรมาคุยได้ครับ 0841372750

17. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิ :eek:

18. เอก2530

0
    0
    0
    ยังเลยคับ เท่าไรเหรอคับ
    ข้างขวาหลังนะคับ

ขอบคุณคับ ^_^

19. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    ข้างหลัง ด้วย

20. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    มาสูบความรู้เรื่องเบรค อิอิ:D

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D รบกวนเฮีย Peng ไปสูบน้ำแถวๆ ลพบุรี กับ นครสวรรค์ หน่อยสิครับ....... น้ำล้นเชียว...... :D

22. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    อยู่ไกลเกินระยะทางที่เจ๊จิ๋วให้ไปได้ครับพี่โต้ง อิอิ:cool:

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: ทำเป็นเอาภรรยามาอ้าง..............

24. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เรื่องจริงของคนรักภรรยาครับพี่โต้ง:rolleyes:

25. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

26. เอก2530

0
    0
    0
    ถ้าคนขับ Nissan จะกลัวแฟนทุกคนนะเนีย อิอิ

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

28. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ................................................อิอิ

29. PeNgMaN

3,101
    51
    48
  30. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    :):D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้