พี่น้องครับ มาร่วมกันแชร์ความรู้สึกและเหตุผลที่เรามี NX100 กันหน่อยดีมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Ja Khonkaen, 23 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    สำหรับผมแล้ว ไม่เคยรู้จัก nx มาก่อน วันแรกที่เห็นประกาศขายหน้าบ้านเจ้าของเดิมในกลางปี 50 ผมก็เข้าสอบถามตามป้ายขายบนหลังคา พึ่งเคยเห็นครั้งแรกจริง ๆ ครับ (ไม่ค่อยสนใจรถเก๋งเกือบทุกประเภท) รู้สึกชอบอย่างบอกไม่ถูกค่าตัว 120000 สภาพดูด้วยตาสวยทีเดียว แม็ก ไฟสปอตไลต์ อื่น ๆ ทดสอบขับ...มันส์...ที่ปลายเกียร์แล้วพุ่งปี๊ดกับเครื่องเดิม ผมวางมัดจำทันที และสัปดาห์ต่อมาก็ไปรับมาดูแล (ทั้ง ๆ ที่ไม่มีข้อมูลใด ๆ เลยในเรื่องอะไหล่ รู้เพียงเดียวว่ามันยี่ห้อนิสสัน) คืนฝนตกมีน้ำประมาณ 3 ลิตร เข้าไปอยู่ในห้องโดยสาร หลังเบาะคนนั่ง :cry: เลยเิริ่มเข้าใจเหตุผลที่เจ้าของเค้าอยากขาย ผมลองตัดสินใจรื้อยางขอบประตูดู (เรียนรู้) พบว่ามุมยางขอบประตูเคยถูกรื้อแล้วประกอบเข้าไปไม่สนิท ฝนตก น้ำเข้าได้ แก้ไขหายครับ ต่อมาไอ้โน่นเสีย ไอ้นี่พัง ช่วงล่างก็มาเป็นชุด ๆ ดังกุก ๆ กึก ๆ กัก ๆ โช๊คอัพ และอื่น ๆ ให้ซ่อมให้เปลี่ยนโอ๊ย นำเข้าศูนย์ หลายอย่างไม่มีอะไหล่ บ่นไป ตายละตรู เริ่มหาความรู้เกี่ยวกับรถรุ่นนี้ จนมาพบคลับอันอบอุ่นนี้ ผมจึงมีกำลังใจที่จะดูแลเจ้าตัวน้อยนี้ต่อและมั่นใจมากขึ้นเรื่อย ๆ อ่านบทความที่คุณ วี เขียนไว้หลาย ๆ ที่ ชอบใจประโยค "อย่าไปหลงรักเชียวนา"
    เอ เราหลงรักมันแล้วรึยังน๊า ...... ราคาค่าการดูแล ณ วันนี้สะสมแล้วมากกว่าค่าตัวน่าจะ 2-3 เท่า มาคิด ๆ ดู มันไม่มีเหตุผลเลย ... พี่น้องครับ ... หลายสิ่งหลายอย่างในชีวิตคนเรามันก็ไม่มีเหตุผลหรอกครับที่เราทำมันลงไป.....
    หลายคนอาจมองอาจว่ามันเป็นความพอใจในการเติมเต็ม...หลายคนอาจมองว่าเป็นความพอใจ...ฯลฯ บนพื้นฐานที่มีขีดความสามารถที่จะทำ
    ผมเองก็บอกความรู้สึกยากมาก ไม่ใช่ว่าไม่เคยมีรถ ไม่ใช่ว่าไม่เคยรักรถ .... หลงรักรึเปล่า.....
    ไม่ว่าจะมองด้วยเหตุผล หรือคำอธิบายใด ผมยอมรับมันได้หมดอย่างภาคภูมิใจ......

ปีรถก็เก่า...อะไหล่ (ถ้าไม่รู้วิธี) ก็หายาก......คนทั่วไปก็ไม่ค่อยใช้กัน.......ราคาขายต่อก็ไม่น่าจะทำกำไรอะไรได้......ปัญหาจุก ๆ จิก ๆ อีกมากมาย.....
    แล้วท่านรู้สึกอย่างไรบ้างครับ มีเหตุผลใดบ้างครับ ที่มีเจ้าตัวน้อยที่คอยเรียกตังค์จากกระเป๋าท่านอยู่ทุกบ่อยซึ่งก็รู้สึกดีทุกครั้งที่ได้สนองตอบเช่นนั้น......

ปัจจุบันผมมี 2 คันครับ.....

สิ่งที่ได้เรียนรู้ และการดูแลด้วยตัวเองได้เบื้องต้น 1. ระบบการทำงานของเครื่องยนต์เบนซิน 2. ระบบหล่อเย็น 3. อื่น ๆ อีกมากมาย ซึ่งหาเรียนที่ไหนไม่ได้
    ใช้มัน เรียนรู้มัน เข้าใจตัวเอง เข้าใจรถ

ประเมินความคุ้มค่า น่าจะเกินคุ้ม (ระยะทางที่ใช้ ลักษณะงานที่ใช้ เงินค่าเชื้อเพลิง (LPG) การดูแลรักษา การเพิ่มพลัง) ความรู้ที่พอกพูนขึ้น เหนือสิ่งอื่นใดได้พี่น้องที่จริงใจต่อกัน ได้พี่น้องที่มีความรู้สึกนึกคิดคล้ายกัน ได้มิตรภาพ เพิ่มมากขึ้นจากคลับนี้ ....

ขอบคุณพี่น้องในคลับสำหรับการนำทางให้มาถึงจุดนี้ ขอบคุณ เจ้าตัวน้อย ....... NISSAN NX COUPE .........

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 กันยายน 2011
  2. keng100 nx

keng100 nx New Member Member

13
    0
    0
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ขอระบายความในใจหน่อย วันที่ได้พบ nx ครั้งแรกประมาณ 8 ปีที่แล้ว ตอนนั้นแม่จะออกรถให้เพิ่งเรียนจบแต่มี civic dimention กับ nissan nx ตอนนั้นชอบ nx มาก แต่แม่อยากให้เอา civic ก็เลยตามใจแม่ จนเราได้ทำงานมีเงินเก็บก็ออกรถมาหลายคันแต่ก็ขายทิ้งความรู้สึกมันไม่ใช่ จนวันนึงได้ไป จังหวัดกาฎสินไปงานศพพี่ที่สนิทกัน แล้วแกก็บอกว่ามีใครยากได้รถใหมพี่อยากขายพอไปดู มันเป็นnissan nx เก่ามาก แอร์ไม่เย็น ช่วงล่างพังทุกล้อ ใช้คำว่าเน่าได้เลย แต่เครื่องเพิ่งเปลี่ยนมา body ไม่เคยชนนัก เก่งก็เลยตัดสินใจซื้อมา80000บาทถ้วน สำหรับตอนนี้ที่ทำเสร็จแล้วดีใจมาก ซ่อมเองก็มี จ้างเขามั่ง ความรู้เกี่ยวกับรถได้กับรถคันนี้ มากมายทีเดียว

3. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    เคยมีน้องที่ทำงานเปิดให้ดู ครั้งแรกไม่รู้จัก รถอะไร ไม่สนใจ ตอนนั้นราคา ยังแสนกว่าๆ

ผ่านไปหลายปี อยากมีรถขับ ดู ดู ดู อินเตอร์เน็ต รถอะไรดีหว่า ดันชอบอะไรที่ไม่เหมือนชาวบ้าน

ดูไปดูมา ก็มาถูกใจ NX นี้ละครับ

แล้วก็ได้มาอยู่ในคลับ แล้วก้ได้ความรู้ จาก พี่ๆ เพื่อน ๆในคลับอีกมากมายเลยครับ

4. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    โดนมาเยอะเจ็บมาเยอะ แต่ก็รักครับ

5. pump01

pump01 New Member Member

102
    0
    0
    สวัสดีครับพี่ ทุกคน สำหรับผม NX คันนี้มีความผูกพันกับผมมากครับตั้งแต่สมัยผมอยู่ประถมได้ นั่งไปโรงเรียนทุกวันเป็นรถครอบครัวมาก นั่งแตั้งแต่หัวยังไม่ชนหลังคาจนเดี๋ยวนี้ หัวผมชนหลังคาล่ะครับ(นั่งข้างหลัง)ผมก็ยังรักและชอบมันอยู่ ทีแรกพ่อผมเค้าจะขายแต่ผมไม่ยอมขอไว้เดี๋ยวผมจะใช้เองจึงเป็นที่มาของรถคันนี้ที่ผมยังรักและชื่นชอบในความเป็น NXของมันครับ

6. first_mayri

first_mayri New Member Member

239
    0
    0
    รู้สึกดีครับ...สวยดีชอบ
    ทำหน้ามาใหม่ยิ่งชอบครับ...ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าดี(ปกติก้ไม่เหมือนอยู๋แล้ว)5555:p

7. bombebom

bombebom New Member Member

75
    0
    0
    เคยเห็นสมัยเด็กๆ แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไร เพราะมุ่งมั่นไปกับรถจากฝั่งอเมริกามากกว่า จนมาเจอกับคุณ V.Putin
    คุยกันถูกคอ เห็นพี่เขาขับ NX สีน้ำเงินหน้าตาโหดๆ มาก็ชอบใจ เพราะเคยเห็นแต่รุ่นนี้เดิมๆดูไม่น่าสนใจเท่าไหร่
    กอปรกับ ได้ลองเข้าไปนั่งในรถ รู้สึกว่าใหญ่เกินตัว นั่งสบายดี

พอมาถึงวันที่ต้องมองหารถเป็นของตัวเองก็เลยนึกถึงรุ่นนี้ เพราะดูสวยไม่เหมือนใคร เป็นสองประตูขับหล่อๆดี
    อะไหล่หาค่อนข้างง่ายใช้ร่วมกับรถที่เคยเป็นแท๊กซี่มาก่อน (เครื่อง+ช่วงล่าง) ติดแก๊สได้ อึดแก๊ส เป็นรถญี่ปุ่นน่าจะบำรุงรักษาง่าย
    ราคาก็ไม่ได้แพง แต่งนิดๆหน่อยก็สวยแล้ว ..

เลยซื้อมาใช้ครับ พอใจกับมัน ในราคาที่จ่ายครับ หนักใจแค่พวกอะไหล่ภายในบางชิ้นกับอะไหล่ภายนอกนี่แหละ
    แค่สวิชกระจกไฟฟ้าเสียนี่ก็วุ่นวายกันพอสมควรเลย 55+

8. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    สำหรับผม...
    มันคือเนื้อคู่เลยนะ
    เพราะตอนนั้นสเปคในใจคือรถสปอร์ท 2 ประตู คันเล็กๆซึ่งตอนนั้นมันมีเตะตาแค่ NX กะ SERA แต่ SERA อะไหล่มันหายากสุดๆ เยอะกว่า NXมากเลย
    พอใช้ชีวิตด้วยกันมา ยิ่งรักมากขึ้น จับใส่ T-back เอ๊ย T-bar ยิ่งมีความสุข ดิสก์ 4 ล้อ เครื่อง SR20DET โคตรอึด วิ่งแบบไม่มีน้ำไปตั้งกว่า 40 กม.
    ทำท่อน้ำใหม่ ยังวิ่งปกติดีถึงทุกวันนี้ ใช้แก๊สมาจนติดงอมแงม 6 ปีแล้ว เครื่องไม่มีปัญหาอะไรเลย ดีใจที่มันไม่เกเรสักที มีความสุขที่ได้ร่วมชีวิตกะ NX จริงๆ
    จะเก็บไว้เป็นอนุสรณ์เลย แม้ตอนนี้จะใช้ชีวิตส่วนใหญ่กับกระบะ V8 แต่เมื่อไหร่ที่ควบ NX ก็ได้อีกอารมณ์ทุกที

9. Poonjitt

Poonjitt New Member Member

59
    0
    0
    ...

ส่วนของผมซื้อต่อมาจากญาติ ตอนที่ญาติยังไม่ได้บอกขาย(ตอนนั้นขี่มอไซต์อยู่ไม่เคยสนใจรถเก๋งเลย ขี่เกียจหัดขับ ขี่เกียจทำใบขับขี่ ขี่เกียจดูแลรักเพราะไม่มีความรู้เรื่องรถเลยและที่สำคัญน้ำมันแพงและไหนจะค่าใช้จ่ายต่างที่ต้องเพิ่มขึ้นมาอีก)ผมยังรู้สึกเลยว่ารถคันนี้มันเท่ดีวุ้ย จนซื้อมาจากญาติบอกตามตรงว่ารถครูเลยจากคนไม่มีความรู้เรื่องรถตอนนี้เริ่มคุยกับช่างรู้เรื่องแล้ว รักมันมาก(รถคันแรก)สีถลอกปอกเปิกพอสมควรแต่ก็เช็ดจัง รวมๆแล้วผมว่ามันเป็นรถที่ดีคันหนึ่งไม่ค่อยเกเรที่ต้องซ่อมแซมกันบ้างเพราะทุกชิ้นส่วนย่อมมีอายุการใช้งาน ขับไปไหนก็เตะตาดี(ยกเว้นเรื่องอะไหล่บอดี้ หาอยากจัง)

10. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ของผม ที่อยู่มานี่เพราะมันเป็นรถที่พ่อซื้อให้แม่เป็นของขวัญวันเกิด แต่ต่อมาไม่กี่ปีท่านก็เริ่มระหองระแหงกัน แล้วก็ไม่รักกันเหมือนเดิม
    ผมเลยมีความรู้สึกผูกพันธ์กับมันอยู่ เห็นมันมาตั้งแต่อยู่ประถมปลาย อยู่กันมาจนแม่ได้ VW Vento คันใหม่ ไอ้เจ้านี่เลยกลายเป็นรถหัดขับ
    แล้วก็จอดนอกบ้าน สนิมกิน จนผมเข้ามหาลัย แล้วใช้เบนซ์มันเบื่อๆในความแรงแต่ซึมกะทือ เลยลองเอามันไปขับ แล้วก็พบว่าเห้ย สนุกนี่หว่า

ผมก็ใช้มันมา..ทำสีปี 2002 ครั้งนึง แต่งโน่นนี่ไปทีละนิดตามประสาเด็กมหาลัยและจน เข้าทำงานก็ใช้เป็นม้างานหลัก เพราะขับสนุก
    ใช้เชื้อเพลิงคุ้มค่า ผมมักขับคนเดียว ขับไอ้นี่สนุกกว่าคล่องกว่าอีเบนซ์ วาง SR20DE ตั้งแต่ปี 2004 แล้วก็ใช้ต่อมา เสร็จกล่องไป 2 ใบ
    ทำฝา แคมชาฟท์ เฮดเดอร์ แต่งจนกะให้แรงตาม SR20DET ทัน พอปี 2010 ปลายปี จับทำสีอีกครั้ง

ตอนนี้บอกตรงๆว่ามองไกลๆสวย แต่เวรตรงที่อู่ทำสีล่าสุด มันงานซุยมาก กระจกหน้า ฝาท้ายหลัง รั่วน้ำเข้าตรึม

ตอนนี้รักมันเพราะผมชอบทรง มันสวยดี แม้ว่าอายุจะ 20 ปีแล้ว เครื่องที่ทำมาใหม่ เสียงเพราะมาก อัดใต้ทางด่วนแล้วชอบ
    แล้วก็ขับสนุกแบบ NA กดตรงไหนก็มาเลย เวลาผมขับ Legacy Turbo อีกคัน มันไม่ได้ฟีลรถที่เบาและตอบคันเร่งไวแบบนี้
    ผมคงเก็บไว้ แต่จะขายหรือเปล่า ผมไม่รู้ แต่ไม่อยากขายให้คนไม่รู้จักกัน ต้องคนดีๆ เอาไปแล้วไปรักเท่านั้น

11. marshilldy

marshilldy New Member Member

38
    1
    0
    สำหรับผม nx เป็นมากกว่ารถ มันคือเพื่อน ถึงแม้มันจะไม่มีชีวิต แต่ลึกๆผมรู้สึกได้ว่ามันมีหัวใจ (อาจจะเว่อร์ๆนะครับ) ตอนนี้ผมมีเหตุจำเป็นต้องขายไป ใช้งานมา 8 ปีกว่า เพื่อนคันนี้สอนอะไรผมเยอะมาก
    ได้เรียนรู้ระบบเครื่องยนต์ ระบบไฟ ระบบเบรค ระบบการหมุน รวมจนไปถึง ความคิดของท่านที่ออกแบบมันมาให้เป็น nx ตัวนี้ นอนกับมันก็เคย เสียกลางทางดูแลกันจนถึงที่สุด เหยียบกันจนเครื่องพังคาเท้า
    ขอบคุณที่แกอยู่เป็นเพื่อนกันมาตลอด 8 ปี ขอบคุณที่ดูแลชีวิตผมและคนที่ผมรักมาตลอด 8 ปี ขอบคุณจริงๆ ...

12. vip class

vip class Member Member

68
    0
    6
    ส่วนผมเริ่มจากการขายรถคันเก่าไปซึ่งเป็น a 31 จึงทำให้ผมรัก รถนิสสันมาตั้งแต่บัดนั้น เลยทำให้ผมคิดที่จะลองเซิสในเน็ตดูรถรุ่นนิสสันต่าง จนมาเจอ nx คันนี้ แล้วก็เริ่มจากการค้นหาประวัติ จนมาเจอ nx club แล้วก็ศึกษาประวัติกับพี่บอย จนทำให้ผมตัดสินใจใช้เจ้า nx เรื่อยมา แต่มีอยู่ช่วงนึงที่ผมคิดที่จะขาย เพราะเจออีกคันนึงซึ่งมีหลังคาทีบาร์ แต่คิดไปคิดมา คันนี้เราดูแลมาอย่างดี และภายในภายนอกกิ๊บกว่าเยอะ แต่ติดอย่างเดียว ไม่มีทีบาร์แค่นั้นเอง จึงทำให้ผมตัดสินใจปรุงแต่งเจ้า nx คันเดิมอยู่เรื่อยๆ และตั้งใจว่าจะเก็บไว้ให้ลูกได้เห็นตอนโต

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้