อยากเปลี่ยนฟองน้ำเชื่อมต่อแอร์ในคอลโทรล

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย tanakhon, 15 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    หน้าตาแบบนี้ครับยืมรูปรถคุณป็อบมาครับ
    เนื่องจากว่าลมแอร์มันไม่ค่อยแรง เปลี่ยนตู้ลมมาแล้วก็ไม่หาย เผอิญได้คุยกับสมาชิกในคลับคนหนึ่งเค้าไปทำมามันหายเนื่องจากเค้าบอกว่าเจ้าฟองน้ำที่เป็นตัวเชื่อมต่อพวกนี้เมื่อมันเปื่อยแล้วจะทำให้ลมแอร์มันรั่วออกไปเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ลมออกมาไม่แรงครับ แต่ผมจำชื่อและเบอร์เค้าไม่ได้แล้ว ใครเคยทำมาช่วยแจ้งหน่อยน่ะครับ หรือหากสมาชิกท่านนี้อ่านพบกระทู้นี้ช่วยติดต่อมาหาผมหน่อยน่ะครับ ผมจอมครับ 089-7227471

2. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ตู้แอร์รั่วปะฮะ คุณจอม ของผมตู้แอร์รั่วแล้วลมออกเท้าเยอะเรยคับ ลองเช็คดูฮะ

3. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    อาการเดียวกันครับ ยังไม่ได้ซ่อมเลย

4. manixstreet

manixstreet New Member Member

47
    0
    0
    ซ่อมยังครับอยากทราบผลว่าซ่อมไง ที่ไหน/ ของผมเสี่ยงลมแรงแต่ลมออกน้อย

5. tanakhon

73
    0
    0
    ครับซ่อมเรียบร้อยแล้ว รื้อเองครับแบบว่าไม่มีที่ใหนรับทำ ตอนนี้เย็นดีมากครับ เปิดพัดลมเบอร์ 2-3 กลางวันเย็นเป็นที่พอใจครับ ใครที่มีแต่เสียงพัมแต่ลมไม่ออก หากตู้ไม่ตัน รับรองว่าเป็นที่เจ้าฟองน้ำตัวนี้แน่นอน รูปตอนทำวันจันทร์จะเอามาลงให้ดูน่ะครับ

6. plakaho

plakaho New Member Member

24
    0
    0
    เดี๋ยวคงต้องทำมั่งเพราะแอร์ผม แรงแต่เสียง ลมไม่ออก :D

แถมตรงช่วงต่อระหว่างพัดลมกับตู้แอร์ รั่วอีก เก๊ะเก็บของกลายเป็นตู้เย็นไปแล้ว ลมเย็นออกตรงนั้นเต็มๆ เอาน้ำใส่ไว้ พอรถติดๆเอาออกมากิน เย็นเจี๊ยบ

หรือปล่อยไว้อย่างนั้นดี เหมือนมีตู้เย็นในรถ:D

7. plakaho

plakaho New Member Member

24
    0
    0
    เดี๋ยวคงต้องทำมั่งเพราะแอร์ผม แรงแต่เสียง ลมไม่ออก :D

แถมตรงช่วงต่อระหว่างพัดลมกับตู้แอร์ รั่วอีก เก๊ะเก็บของกลายเป็นตู้เย็นไปแล้ว ลมเย็นออกตรงนั้นเต็มๆ เอาน้ำใส่ไว้ พอรถติดๆเอาออกมากิน เย็นเจี๊ยบ

หรือปล่อยไว้อย่างนั้นดี เหมือนมีตู้เย็นในรถ:D

8. manixstreet

47
    0
    0
    รอดูรูป+วิธีแก้อยู่นะครับคุณจอม
    ฟองน้ำซื้อที่ไหนครับ:)

9. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    ลองโทรถามพี่ใหญ่ครับแอร์รถพี่ใหญ่เย็นมากเหมือนรถญี่ปุ่นเลยครับ รถผมเปลี่ยนคอมแอร์ของแท้กับวาวล์ก็เย็นกว่าเดิมเยอะครับ

10. tanakhon

73
    0
    0
    เอารูปไปดูก่อนน่ะครับเน็ตไม่ดีครับ หลุดบ่อยมาก
    อันนี้ถอดออกมาจะเห็นเจ้าฟองน้ำเปื่อยๆ

11. tanakhon

73
    0
    0
    จุดที่ต้องเปลี่ยนครับ

มีทั้งหมดสามจุดติดอยู่กับตู้แบ่งลมแอร์

12. tanakhon

73
    0
    0
    จุดนี้อยู่ติดกับคอลโทรล

อันที่วงไว้ข้างประตูนั้นคือจุดที่ต้องระวังมากๆ มันหักเอาง่ายๆ

13. tanakhon

73
    0
    0
    ฟองน้ำผมซื้อที่ตลาดพูลทรัพย์ครับ มันจะเหมือนกับฟองน้ำบุกันความร้อนสีดำ แต่จะต่างกันที่เจ้าตัวนี้ จะมีแผ่นกาวสองหน้าติดมาให้พร้อมแล้ว และความหนาจะหนาประมาณ 5 มิลครับ
    ราคาอยู่ที่แผ่นล่ะ ไม่เกิน 250 บาท แผ่นเดียวเหลือๆ เอามาทาบแล้วตัดเอาครับ ง่ายๆ แต่ยากตอนรื้อคอลโทรลนี้และครับ
    ส่วนวิธีการรื้อค่อนข้างยาวครับ หากใครสนใจรื้อเองเดียวผมค่อยบอกวิธีครับ ตอนนี้พิมพ์มากไม่ได้ เดียวเน็ตก็หลุดอีก

14. manixstreet

47
    0
    0
    โห้ไม่หมูเลยนะเนี่ย
    ฝีมือดีจิงๆครับ

15. คุณจอม...ของผมก็กำลังจะซ่อมเหมือนกัน
    ตามรูปที่คุณจอมยืมมาลงจะเห็นว่า...ฟองน้ำช่องแอร์ของผมก็สภาพย้ำแย่
    รบกวนคุณจอมลงรูปฟองน้ำดำชิ้นที่ซ่อมช่องแอร์หน่อยครับ...หน้าตาเป็นไง
    พอดีผมไปเจอมา...ไม่รู้เหมือนของที่คุณจอมใช้ซ่อมหรือเปล่า

16. tanakhon

73
    0
    0
    รูปเจ้าแผ่นโฟมตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายไว้ครับ มันมีลักษณะเหมือนกับแผ่นโฟมที่ไว้ติดใต้ฝากระโปรงหน้าสีดำๆ นั้นแหละครับ แต่เจ้าตัวนี้มันจะมีแผ่นกาวติดมาแล้วเป็ฯแบบกาวสองหน้าครับ คือเราตัดให้ได้ขนาดแล้วสามารถลอกกาวแล้วติดได้เลยโดยไม่ต้อง
    มาทากาวอีกครับ ส่วนความหนาประมาณ 5 มิลครับ ต้องติดทั้งฝั่งตู้แบ่งลมแอร์ และฝั่งคอลโทรลครับ
    คือว่าถ้าไม่มีแผ่นโฟมที่มีกาวสองหน้าติดมาเราก็ต้องมาทากาวเอาเองครับ ใช้แทนกันได้ แต่ขนาดต้องไม่หนาเกินไป ไม่บางเกินไปน่ะครับ เดี๋ยวประกอบแล้วมันจะไม่พอดี

17. ผมซ่อมฟองน้ำช่องแอร์เรียบร้อยครับ...
    เอารูปมาฝากครับ...

ลืมถ่ายรูปด้านหลังคอลโทรล...ด้านหลังคอลโทรลก็มี 3 จุดที่ต้องซ่อม

18. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ยอดไปเลยจ้า !!!

19. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ยกช่องกลางออกมาเลย ข้างล่างมีอีกสามรู เวลาขับจะเย็นนิ้วก้อยด้าน ตี..ซ้ายมาก ติดหนาสองชั้นเลยกันพลาด

20. ไม่ทันแล้วเช่นกัน...จะให้รื้อเข้ารื้อออกก็เกรงใจ "มันบอบบางเหลือเกิน"
    ช่างก็เกร็งสุด กลัวแตก...ขอย้ำไม่ทันแล้วช้าไป 1 เดือน

21. ttsoft

632
    1
    0
    ช้าไปอีกแล้วเอาขี้หมาอุดเอาก็ได้มัง

22. เอาขี้หมาอุด...ก็เหม็น...ตูมเลย ซิครับ
    จะไหวเหลอครับ...จะเละ กันใหญ่ น้าาาาาา

23. ttsoft

632
    1
    0
    ไม่รู้จักขึ้หมา รึ

ขี้หมารู้จักครับ...เวลาหมามันกินเยอะจนเต็มกระเพาะมันก็ขับออกทาง...ต้องระมัดระวังอย่าเผลอไปเหยียบเข้า กลิ่นมันแรง
    กาวขี้หมาก็รู้จักครับพี่...สีดำเป็นแผ่นขดมาเป็นม้วนเหมือนกระดาษกาวไม่มีกลิ่น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้