ช่วยด้วยค่ะ ..นำ Rover 623 ไปเลี้ยวชนกำแพงมา T^T

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย redlionfish, 18 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. redlionfish

redlionfish New Member Member

6
    0
    0
    สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาว Rover Club
    แนะนำตัวน้องใหม่นิดนึงค่ะ ชื่อเดียร์นะคะ
    เพิ่งเอารถ Rover 623 ของที่บ้านมาใช้
    แต่วันนี้พาเค้าไปเลี้ยวชนกำแพงมาจังๆเลยค่ะ ..ใจเสียหมดเลย เพราะไม่เคยมาก่อน T^T

ท่านใดมีอู่แนะนำไปซ่อมบ้างคะ (ตอนนี้อยู่ย่านรังสิตค่ะ)
    แล้วต้องซ่อมอะไรบ้าง ต้องตระเวนหาอะไหล่มาเปลี่ยนมั้ยคะ ค่าซ่อมแพงมากมั้ย :cry:
    รบกวนแนะนำด้วยค่าาาาา -/\-

ปอลิง. ขออภัยค่ะ รูปไม่ชัด -"-

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขออนุญาตเพิ่มรูปแบบชัดๆค่ะ

มือใหม่หัดมีรถ แถมหัดชน ..ขอรบกวนเพื่อนๆช่วยชี้แนะหน่อยนะคะ :cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กันยายน 2011
  2. ยินดีที่รู้จักครับ...สมาชิกใหม่
    และต้องแสดงความเสียใจกับอุบัติเหตุในครั้งนี้ด้วยนะครับ
    เท่าที่เห็นจากรูป...ที่มันไม่ค่อยชัด ดูท่า...จะเลี้ยวชนกำแพงแรงมากเลยนะครับ
    จากรูปที่เห็น
    1.ต้องเปลี่ยนไฟหน้าซ้าย (มือ 2 ราคาประมาณ 2,500.- ถึง 3,000.-บาท/ข้าง ถ้าคู่ก็ประมาณ 5,000.-บาท)
    2.ไฟตัดหมอกหน้าซ้าย (ถ้ารถมีไฟตัดหมอกนะครับ มือ 2 ราคาประมาณ 2,000.- ถึง 3,000.-บาท/คู่ ไม่แยกขาย)
    3.ถ้ารถไม่มีไฟตัดหมอกก็ยกเลิกรายการที่ 2 แต่ก็ต้องหาแผ่นปิดช่องไฟตัดหมอก (มือ 2 ราคาประมาณ 800.- ถึง 1,000.-บาท/คู่ ไม่แยกขาย)
    4.กันชนหน้า มี 2 ทางเลือก
    - ทางเลือกที่ 1 ซ่อมพร้อมทำสี (ถ้าสภาพสามารถซ่อมได้) ...ซ่อมจุดที่ชน ส่วนทำสีต้องทำทั้งชิ้น ราคาประมาณ 3,500.- ถึง 4,500.-บาท (ค่าแรง+สี)
    แต่...มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพด้วยนะครับ
    - ทางเลือกที่ 2 เปลี่ยนกันชน (ถ้าสภาพไม่สามารถซ่อมได้) ...เปลี่ยนกันชน ก็ต้องทำสีใหม่ทั้งชิ้น เท่ากับว่า ต้องเสียค่ากันชน (ไม่มีข้อมูลราคากันชน)
    ทำสีกันชนประมาณ 3,000.-บาท
    5.แก้มหน้าซ้าย มี 2 ทางเลือก เหมือนกันชนหน้า
    - ถ้าซ่อม...เท่าที่เห็นจากรูปก็จะยุ่งยากหน่อย ต้องได้ช่างมืออาชีพจริง ๆ เพราะต้องเชื่อม, เคาะเหล็ก และต้องโป๊ว พ่นสี ให้ได้รูปเดิม
    - ถ้าเปลี่ยน...ก็ง่ายหน่อย แค่ทำสี แต่หาแก้มหน้าซ้าย Rover623 ก็ยากพอสมควรแต่ก็ยังพอหาได้ (ไม่มีข้อมูลราคาแก้มหน้า Rover623)

ส่วนเรื่องแนะนำอู่แถว ๆ รังสิตนั้น รอให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ชาว RoVEr CluB มาแนะนำนะครับ
    ผมป๊อบ ใช้ RoVEr 623...อยู่ จ.เพชรบุรี ครับ

3. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    ไฟซ้าย มีอยู่ 1ข้างตรับ tel. 0892801158 อยู่แถวตลาดพูนทรัพย์ครับ

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ยินดีต้อนรับค๊าบบ ผมเบนซ์คับ เรียนแถวรังสิตพอดีเรย แต่ไม่สันทัดเรื่องอู่แถวรังสิตเท่าไรน่ะฮะ

เข้าเรื่องกันเรยดีกว่า ต้องบอกไว้ก่อนเรยว่าค่าใช้จ่ายระหว่างค่าซ่อมกับเปลี่ยนพอๆกันนะฮะ อยู่ที่คุณเดียร์จะเลือกอันไหน

จากที่ดูความเสียหายแร้วน่าจะมี

1.ไฟหน้า อันนี้ต้องเปลี่ยนคับ
    2.กันชนหน้า ราคาก็ตามที่พี่ป๊อปบอกเรยฮะ
    3.แก้มข้าง อันนี้ต้องโทรหาคุณจอม(tt_) ดูคับ เห็นเค้าซื้อหน้าตัดไป
    4.ฝากระโปรงเป็นรอยนิดหน่อย เอาสีมาแต้มๆก็น่าจะได้

สุดท้าย ขอให้ลูกสาวหายไวๆนะค๊าบ มีมิ้ตติ้งเมื่อไหร่อย่าลืมเอาลูกสาวมาอวดโฉมด้วยนะฮะ:)

5. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    ยินที่ได้รู้จักครับ
    ก่อนอื่นก็แสดงความเสียใจด้วยน่ะครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ดูสภาพแล้วไม่แรงมากครับซ่อมได้สบายๆ ผมขอเพิ่มเติมแหล่งอะไหล่ให้น่ะครับ
    แก้มข้าง ราคาไม่เคยถามแต่คงไม่เกิน 2000 น่ะผมว่า
    กันชนหน้า รวมแผ่นปิดไฟตัดหมอก ประมาณ 3500 ครับ ราคาผมเคยถามไว้นานแล้วจำไม่ค่อยได้ อะไหล่ แถวบางกรวยครับ มีแทบทุกชิ้น ไม่ต้องกังวล
    วันจันทร์จะหาเบอร์ร้านให้น่ะครับ
    ส่วนการซ่อม ก็แล้วแต่จะเลิกอู่ครับ เอาใกล้ๆบ้านก็ดีมีปัญหาเรื่องสีจะได้เคลมได้สะดวก ปกติการทำสีต้องมีการรับประกันคุณภาพสีครับอย่างน้อยก็ปีหนึ่งล่ะ
    1 หาซื้ออะไหล่เองให้อู่คืดค่าทำสี ประกอบ
    2 ให้อู่จัดหาอะไหล่ ทำสี ประกอบให้ก็ได้ แต่อาจโดนบวกค่าอะไหล่เพราะค่อนข้างหายาก แนะนำวิธีแรกครับ
    ไม่เข้าใจ โทรปรึกษาได้น่ะครับ 0897227471 ผมจอมครับ กลับมาสวยไวๆล่ะกัน

6. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ
    ขอแสดงความเสียใจกับสื่งที่เกิดขึ้นครับ

ลองโทรมาคุยกันนะ พอจะมีที่แนะนำสำหรับอะไหล่
    ส่วนไฟหน้า กับเรื่องอู่แถวรังสิต ให้ไปปรึกษาคุณ โท ที่กระทู้ข้างบน

ผม "ไมโล" อยู่แถวบางกรวยครับ 086-384-8948

7. ขอเพิ่มเติมข้อมูลนิดหนึ่งครับ...หลังจากเห็นรูปชัด ๆ
    ข้อ 4. กันชนหน้าซ่อมได้ชัว แนะนำให้ซ่อม/ทำสีครับ (ประหยัดเงินดีครับ)
    ส่วน ข้อ 5. แก้มหน้าซ้าย...อย่าซ่อมเลยครับ (มันฉีกเยอะมาก)
    แนะนำให้หามือ 2 มาทำสีจะดีที่สุดครับ
    ส่วนประเด็นอื่น ๆ เหมือนเดิม

8. redlionfish

6
    0
    0
    คุณป๊อป, คุณtho, คุณน้องเบนซ์, คุณจอม, คุณไมโล
    ขอบคุณมากๆๆๆๆเลยค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆให้แก่สมาชิกใหม่คนนี้
    -/\-

บางท่านที่ให้เบอร์มา เดี๋ยวาจจต้องขออนุญาตโทรไปบ้างนะคะ ถ้าคุยแล้วงงๆก็อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ ..นู๋ไม่สันทัดเรื่องนี้จริงๆเจ้าค่ะ
    (-_- ")

คุณป๊อปคะ ..ถ้าทำอะไรไม่ถูกแล้ว ขอพาลูกสาวหน้าเยินไปขอซ่อมถึงที่เพชรฯเลยได้มั้ยคะ แอบดูคุณป๊อปมาหลายกระทู้แล้ว แหะๆๆๆ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
    ซ่อมเสร็จเมื่อไหร่ จะเอารูปมาให้ดูอีกทีนะคะ ว่าพอไหวมั้ย
    :)

9. ได้ครับ...ยินดีมาก ๆ เลยครับ
    ที่ผมมีช่างสี...ช่างเครื่อง/ไฟ
    ถ้าคุณเดียร์พาลูกสาวแวะมาช่วงเช้า...ช่วงเย็นก็พาลูกสาวคันสวยกลับได้เลยครับ
    ติดต่อผมได้ที่ 084-0053030

10. pavelbenz

254
    1
    0
    ไปที่นี่งานเนียน+คุ้มคับ:cool: ได้ทัวร์เมืองเพชรบุรีอีกต่างหาก อิอิ

11. ไอ้งานเนียน ๆ นะ...ไม่ค่อยเท่าไรหลอกครับ
    แต่ที่คุ้มนะ...ได้ไปเหล่สาว..สาว เมืองเพชรบุรี ชั้ยม้ายยยยยย...น้องBeNZ 555...555

12. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เป็นกระทู้ดึงดูดสมาชิกเก่าให้มาตอบเยอะดีครับ

ยินดีต้อนรับ ครับ

13. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    55555 ++++ !!!!

อย่ามาเพ่โอม !!!

14. tanakhon

73
    0
    0
    คุณเดียร์ เก็บอะไหล่ได้ครบหรือยังครับ ส่วนเศษไฟหน้าถ้าคุณเดียร์ไม่ทำอะไรอย่าทิ้งน่ะครับ เอาเป็นว่าผมขอล่ะกัน ฮิฮิ จะขอเอาจานฉายมาแก้โคมผมที่เอาไปทำโปรเจ็คเตอร์มาแล้วมันไม่เนียนน่ะครับ
    หากได้อะไหล่ยังไม่ครบก็สอบถามได้ ยินดีแนะนำร้านให้ครับ ครึ่งวันรับรองจบได้ของครบครับ

15. pavelbenz

254
    1
    0
    5555+ นิดนึงค๊าบ แต่อยากซื้อพวงมาลัยกลับบ้านไปซักพวงนึง หึ หึ^^

16. redlionfish

6
    0
    0
    หนุ่มๆเริ่มออกทะเล :p

ได้ไฟหน้ามาจากคุณโทแล้วค่ะทุกท่าน
    ส่วนแก้มซ้ายจะไปดูของพรุ่งนี้ค่า ไม่รู้ผลเป็นไง

คุณป๊อป ขอโทษด้วยนะคะ ที่บ้านอยากให้ซ่อมอู่ใกล้ๆ เลยไม่ได้ไปเหล่สาวเมืองเพชรฯเลย :p
    เมื่อหายวันก่อนให้อู่ข้างบ้านตีราคา ไม่รวมไฟหน้า (เพราะหามาเอง) เขาคิด 10000 บาท ..ตอนที่คุยราคายังเป็นแค่การซ่อมแก้มค่ะ ไม่ได้เปลี่ยนชิ้นใหม่

ราคานี้แพงไปใช่มั้ยคะ
    ถ้าซ่อมเองเป็นว่าจะทำเองแล้วค่ะ แหะๆๆๆ

ปอลิง. คุณจอม ...จัดให้ค่ะ :)

17. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ซ่อมแก้ม 10000 ผมว่าแพงนะ ราคานี้ซื้อแก้มเปลี่ยนน่าจะไม่เกิน 3000 ทำสี 2000-2500 อะครับ

18. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ผมเห็นด้วยกับคุณ epps นะคัพ ลองพยายามหาแก้มดูก่อนดีกว่า น่าจะหาได้นะ เพราะถ้าหาไม่ได้จิงๆก้อต้องเคาะเอา ส่วนที่เคาะยากมากก้อมุมไฟเลี้ยวนั่นแหละคัพ เพราะมันเรียวและบางจึงทำยากต้องหาช่างฝีมือจิงๆ เวลาทำเค้าต้องถอดแก้มออกมาก่อน แร้วจึงตัดที่ยุบออกจึงเชื่อมเหล็กตีขึ้นแบบตีขึ้นมาใหม่ นอกนั้นแก้ไม่ยาก ลองไปตาอู่ต่างๆเพื่อเช็คราคาดูก่อนคัพ เพราะราคาแพงเกินไป 10,000 นี่ ถ้าทำรวมทั้งฝากระโปรงหน้าแระกันชนยังพอรับได้คัพ แต่ถ้าเคาะอย่างเดียวไม่ไหวแน่ๆ อีกอย่างเค้าคงเห็นเปนรถยุโรปด้วยเรยตีราคาแพงเอาไว้ก่อน หากยังไม่รีบ...

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2011
  19. redlionfish

6
    0
    0
    ขอโทษค่า ซ่อมทั้งหมดนั่นแหละค่ะ แต่เงื่อนไขคือ
    - เราหาไฟหน้ามาเอง
    -ใช้แก้มเดิม

ราคาค่าซ่อมรวม 10000

ส่วนวันนี้จะลองไปถามราาอีกอู่ค่ะ ไปดูแก้มซ้ายที่ร้านแถวคลองสามด้วย :)

20. tanakhon

73
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณเดียร์ หากยังหาแก้มไม่ได้เดี๋ยววันจันทร์ผมเข้าไปดูแถวๆข้างบ้านให้ครับเดี๋ยวแจ้งราคาให้ทราบ ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด

21. redlionfish

6
    0
    0
    คุณจอมคะ ได้แก้มแล้วค่า
    เอาไปซ่อม วันนี้จะได้รถคืนแล้ว แต่ไปรับจริงวันจันทร์
    ไม่รู้ว่าจะได้ไฟเดมคืนมารึป่าว (แต่นู๋แจ้งอู่ไปแว้วน๊า ว่าเอาอะไหล่เดิมคืนหมดเลย > < )

อู่ที่ไป เป็นอู่ที่คุณโทแนะนำมาค่ะ ได้รถคืนมาแล้วจะถ่ายรูปให้ดูอีกครั้งนะคะ
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำค่ะ ...ซึ้งๆๆๆ :eek:

22. pavelbenz

254
    1
    0
    ดีใจด้วยค๊าบ คุณเดียร์ :) รอชมรูปอยู่นะคับ

รถผมนอนอู่จะครบ2เดือนล่ะ :cry: ยังมะเสดสักที แต่ออกมาคราวนี้ไฉไลกว่าเดิม อิอิ

23. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    มาช่วยอะไรทันไหมเนี๊ยะ

24. ไม่ทันแล้วครับ...รถน้องเข้าเสร็จออกไปวิ่ง จนจะเปลี่ยนยางใหม่แล้วครับ
    หายไปเลย...นะครับ พี่

25. ttsoft

632
    1
    0
  26. รอดจากน้องเข้า...ยังต้องเจอผมอีกเยอะ
    วันเสาร์ครับพี่ใหญ่...เดี๋ยวจะไปรบกวน ถึงบ้านเลยครับ

27. ttsoft

632
    1
    0
    หมาถึงน้องเขารอดไปหมดเคราะห์หมดโศกเสียที คิดอะไรหรือเป่ลาเนี๊ยะ

ผมหมายถึง...ผมจะไปรบกวนพี่ใหญ่บ่อย ๆ ก็แค่นั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้