ถามผู้รู้เกี่ยวกับเอกสารไฟแนนซ์ครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย กระบะสีขาว, 20 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ขอรบกวนนิดนึงครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องไฟแนนซ์เท่าไหร่

คือผมกำลังจะขายรถ ทีนี้ผู้ซื้อจะนำรถเข้าไฟแนนซ์

เลยอยากจะทราบว่า เราต้องให้เอกสารอะไรกับผู้ซื้อบ้าง ( เพื่อผู้ซื้อจะนำไปขออนุมัติสินเชื่อ )

แล้วหลังผู้ซื้อได้รับอนุมัติและนัดวันทำสัญญาซื้อขาย ทางไฟแนนซ์จะสั่งจ่ายเงินให้ผม(ผู้ขาย) หรือ ผู้ซื้อ ครับ

แล้วเิงินที่ได้ จะเป็น เช็ค เช็คเงินสด หรือ เงินสด ครับ

รบกวนผู้รู้ทีครับ ตอนนี้ไม่กล้าให้เอกสารอะไรไป กลัวโดนต้มครับ

2. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ให้เฉพาะสำเนาคู่มือจดทะเบียนครับให้เค้าเอาไปขอยอดจัดกับไฟแนนซ์ก่อน เสร็จแล้วไฟแนนซ์ก็จะนัดดูรถเพื่อขอถ่ายรูป ขูดเลขตัวถังและก็ให้ผู้ซื้อทำสัญญา หลังจากนั้นถ้าสัญญาผ่านไฟแนนซ์ก็จะขอเล่มจริงของเราเพื่อนำไปโอนเป็นชื่อไฟแนนซ์ก่อน หลังจากโอนเรียบร้อยไฟแนนซ์ก็จะออกเช็คให้ผู้ซื้อเอาเงินมาจ่ายเราครับ

3. ตอนแรก ก็ คือสำเนาเล่ม ก่อนครับ เค้าจะมาถ่ายรูป พร้อม ลอกลายเลขตัวถัง

ระหว่างนี้ ก็ รอ 5 -7 วัน เรื่องผ่าน ถ้าจัดผ่านแล้ว ไฟแน็นซ์จะขอเอกสารเพิ่มครับ

คือ สมุดคู่มือรถ

สำเนาบัตรประชาชน 3 ใบ เซ็นชื่อพร้อมขีดคร่อมด้วยนะครับว่าใช้สำหรับ จัดไฟแน็นซ์ เท่านั้น

สำเนาทะเบียนบ้าน 3 ใบ เซ็นชื่อพร้อมขีดคร่อมด้วยนะครับว่าใช้สำหรับ จัดไฟแน็นซ์ เท่านั้น

ชุดโอน นี้ ทางไฟแน๊นซ์ คงเตรียมไว้ให้ครับ

บางไฟแน็นซ์ เอาเลขเครื่องด้วย 3ชุด

ในกรณี ถ้าไฟแน็นซ์ให้เอารถเข้าตรวจที่ขนส่ง เลขเครื่องก็ไม่ต้องใช้ครับ

เงินก็ จ่ายเป็นเช็ค ชื่อเจ้าของรถ คือคุณ นั้นแหล่ะครับ ไม่ทราบ จัดเต็ม หรือ คนซื้อดาวน์ ด้วยอ่ะครับ

ถ้ามีดาวน์ ก็ ทำสัญญา ซื้อ ขาย ไว้ด้วยก็ ดีครับ จะได้ รู้ว่า ดาวน์ไว้เท่าไหร่ จัดไฟแน็นซ์ เท่าไหร่ นะครับ ผิดถูก ขออภัย เอา ตามประสบการณ์ครับ

4. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ขอบคุณครับ พอดีทางไฟแนนซ์ของผู้ซื้อต้องการเอกสารของผู้ขาย พร้อมลายเซ็นด้วย

ซึ่งทางผมชื่อรถเป็นชื่อบริษัท ไม่ทราบว่าสามารถให้ได้ไหม

เพราะตามที่พี่ข้างบนตอบมาคือใช้แค่ สำเนาคู่มือรถอย่างเดียว

5. Hippos

Hippos New Member Member

79
    0
    0
    ตอนแรกก็ใช้แค่สำเนาครับ หลังจากเรื่องผ่านแล้ว ก็ต้องให้เล่มกับชุดโอนกับไฟแนนครับแล้วก็ขอรับเช็ค

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0

ปล.ที่สำคัญสุดๆครับ รถมันต้องโอนก่อนนะสิครับ ก่อนที่ผู้ขายจะได้เงินครับ ตรงนี้ละครับ จะทำให้กังวลได้ เพราะว่า ระยะวลาในการโอนรถ หลังจากโอนแล้วโดนประมาณ 1-2 วันจะได้รับเช็คครับ พยายามหาสถาบันการเงินใหญ่ๆที่น่าเชื่อถือนะครับ แนะนำให้เข้าไปทำสัญญาใน ธนาคารเลยครับ เพื่อความสบายว่า จนท.สินเชื่อ ที่เราคุยด้วยเป็น จนท.ของ ธนาคารนั้นๆจริงๆ

7. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้าเป็นในนามบริษัท ต้องให้กรรมการผู้มีอำนาจ ลงนาม เซ็นใน ผู้โอน ครับ แนบเอกสารใบประกอบการของบริษัท พร้อมกับหนังสือมอบอำนาจบริษัทด้วยนะครับ พร้อมประทับตรายางด้วยนะครับ

8. กระบะสีขาว

1,459
    15
    38
    กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้