ไฟหน้าไม่สว่าง

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย rover rama8, 18 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rover rama8

rover rama8 Guest

0
    0
    0
    รบกวนสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับการจัดการให้ไฟหน้า623สว่างขึ้นนอกจากการล้างโคมครับ
    1. ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟหน้าจะสว่างขึ้นมั้ยครับ แล้วหลอดไฟหาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ
    2.ไฟหน้า623 สามารถเปลี่ยนเป็นซีนอนได้มั้ยครับ แนะนำอู่และราคาให้ด้วยครับ

2. ตอบนะครับ...
    ประเด็นที่ 1 ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟก็ช่วยได้นิดดดดดดด...เดียว จนแถบไม่รู้ว่าช่วยได้
    ประเด็นที่ 2 ไฟหน้า RoVEr 623 ใส่ซีนอนได้ครับ ต้องเลือกค่า K ให้ดีนะครับ (ที่ผมใช้อยู่ 8,000K มันจะออกขาวสว่างดี แต่ฝนตกจะมองลำบากมาก)
    สาเหตุ : ที่ไฟหน้า RoVEr 623 ไม่ค่อยสว่างเกิดจากกระจกไฟหน้าที่มีตัวตัดแสง/รวมแสง ถ้าเปลี่ยนกระจกไฟหน้าได้จะสว่างสุด ๆ เลยครับ
    แต่กระจกไฟ RoVEr 623 แบบไม่มีตัวตัดแสง/รวมแสง ในเมืองไทยยังไม่เคยเห็นครับ
    มีอีกหนึ่งทางเลือกครับ ไฟโปรเจคเตอร์ เหมือนที่คุณ tt (คุณจอม) เคยลงรูปและข้อมูลไว้...

3. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    เสริมนิดนึงฮะ ซีนอนถ้าเน้นใช้งาน ใช้ค่าkตั้งแต่4300-6000k ก็พอฮะ

ของผม8000kเหมือนพี่ป๊อบเช่นกัน อมฟ้านิดๆ กะลังสวยและใช้งานok

4. epps

epps New Member Member

114
    0
    0
    ของผม 10000k มันฟ้าไปนิด ฝนตกมองไม่ค่อยเห็นอะ

5. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    ผมใช้ 8000k ออกต่างจังหวัดค่อนข้างลำบาก ตอนนี้ลงตัวกับ 4300k ครับ ส่วนหลอด 8000k H7 ใครต้องการอยู่รับได้น่ะครับ ให้กันฟรีๆ ใช้ได้ไม่ถึง 5 วันครับ

6. rover rama8

0
    0
    0
    สามารถเปลี่ยนหลอดได้เลย หรือว่าต้องดัดแปลง หรือติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเติมครับ แล้วหลอดหาซื้อได้ที่ใหน ราคาเท่าไหร่ครับ ถ้าหากต้องติดตั้งอุปรกณ์เพิ่ม ขอคำแนะนำอู่ และราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

7. ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟเดิม โดยไม่ต้องแปลงใด ๆ เลย
    ก็ต้องเปลี่ยนเป็นหลอด Halogen H1 (มีให้เลือกหลายสี) แต่เปลี่ยนไปก็แทบไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงจากเดิมแค่เปลี่ยนสีไฟหน้าเท่านั้น

รูปหน้าตา...ของหลอด Halogen

ส่วนอันนี้รูปหลอด (ชุด XENON) สำหรับหลอด H1
    ถ้าเปลี่ยนเป็นชุด XENON ก็จะช่วยให้สว่างขึ้นได้มากครับ แต่ต้องแปลงฝาหลังที่ปิดโคมไฟหน้านิดหน่อยครับ (ต้องเจาะให้สายไฟเข้า)
    ส่วนรายละเอียดของค่า K ก็ตามที่ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ได้ให้ข้อมูลตอนต้น ๆ ของกระทู้ และครับ

แก้ไขล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  8. rover rama8

0
    0
    0
    ขอบคุณ คุณป๊อปมากครับที่ให้ความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้