ไฟเตือนขึ้นที่หน้าปัดไมล์อ่ะครับ ผมไม่รู้มันเตือนอะไร !!!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sunnyz, 12 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sunnyz

sunnyz New Member Member

130
    0
    0
    รถผมอยู่ดี ๆ เมื่อวานมันขึ้นไฟเตือนขึ้นที่หน้าปัดไมล์อ่ะครับ ตามรูป ผมไม่รู้มันเตือนอะไร !!!!

แต่รู้สึกได้ว่าเวลาเบรค แล้วต้องเหยียบเบรคแทบสุด - -" ช่วยผมด้วยยยยยยยยยยยย

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ผ้าเบรค
    ใกล้หมด
    หรือน้ำมันเบรคพร่อง

แล้วล่ะครับ

3. sunnyz

130
    0
    0
    ง่ะ ผ้าเบรคผมเพิ่งเปลี่ยนมาได้ไม่ถึงเดือน งั้นผมว่าเป็นที่น้ำมันเบรคแล้วแน่เลยครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

รบกวนถามอีกอย่างนะครับ B14 ควรใช้น้ำมันเบรค DOT เท่าไรครับ

4. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามด้านบนไป

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    DOT เท่าไหร่นี่ไม่แน่ใจแฮะ

ต้องรอท่านอื่นแล้วล่ะครับ

6. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    น้ำมันเบรครั่วเปล่า ค่อยๆ ขับนะครับไปร้านซ่อมเบรค เพราะว่าน่าระเหลือระบบเบรคซีกเดียว
    ดวงนี้น่าจะเตือนเบรคมือ และระดับน้ำมันเบรคครับ

ส่วนน้ำมันเบรคก็ DOT 3 ครับ ถ้าเหลือๆ ก็เอายี่ห้อดีๆ

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ดีนะที่ไม่ใช่ dot com อิอิ...

8. sunnyz

130
    0
    0
    กะอยู่ครับ

:eek:

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    dot3 ฮะ ถ้าเติมแล้ว แล้ว วันสองวันลองเปิดดูอีกทีนะครับ ว่าพร่องหรือเปล่า ไม่ก็ดูตามรอบๆว่าน้ำมันเยิ้มไหม อาจจะรั่วตามดก็ได้ครับ

10. สวัสดีครับ
    ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ลองตรวจสอลระบบแวคคัม ที่ใช้แรงดูดจากเครื่องยนต์มาทำให้หม้อลมเป็นสูญากาศ เพื่อช่วยผ่อนแรงเวลาเบรค เหมือนเคยรู้ว่าถ้าแรงดูดไม่เป็นปกติ มันจะมีสวิทช์คอยตรวจสอบแรงดูด ว่าปกติหรือไม่ (อีกอย่างลองสังเกตุว่ารอบเครื่องยนต์ในรอบเดินเบาเป็นปกติหรือไม่ หากรอบสูงขึ้นกว่าเดิม ก็น่าจะมีการรั่วซึมของท่อแวคคั่มนี้นะครับ) ผิดถูกอย่างไรไม่ว่ากันนะครับ
    ขอบคุณครับ

11. sunnyz

130
    0
    0
    ขอบคุณ ท่านกูรูทุกท่านครับ ตรวจสอบรถเบื้องต้นแล้ว น้ำมันเบรคโล่งเชียว :(

เพราะได้รถมาประมาณ 4 เดือน ผมแทบไม่ได้เช็คน้ำมันเบรคเลย สงสัยมันจะหมดพอดี

:p

12. sunnyz

130
    0
    0
    กำแล้วครับ เติมน้ำมันเบรคแล้ว ก็ยังขึ้นไฟเตือนอยู่ดี ต้องทำยังไงดีหลัะครับ

13. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ถ้าเติมแล้วไฟยังไม่ดับไป อาจเป็นเพราะตัวสวิท์ชค้างก็เป็นได้ หรือยังมีตัวอื่นที่เสียอยู่อีกก็เป็นไปได้อีก

14. sunnyz

130
    0
    0
    เย้ !!!!!! หายแล้วครับ ขับไปสักพักมันก็หายเองอ่ะครับ หลังจากเติมน้ำมันเบรค

15. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ATEป๋องฟ้า DOT4 ป๋องล่ะ 320 ไล่ทิ้งทั้งระบบ :)

16. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ตามข้างบนไปค้าบ

17. sunnyz

130
    0
    0
    กำ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เติมน้ำมันเบรควิ่งได้ 2 วัน สัญญานเตือนขึ้นอีกแล้วครับ

ผีซ้ำด้ามพลอย !!!! เกียร์ออโต้ พอเข้าเกียร์ D รถนิ่้งเลยครับต้องรอสักพัก แต่เวลาเครื่องร้อนไม่เป็นนะครับ

:cry:

ขอคำแนะนำกันอีกทีนะครับ ไม่ไหวและครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2011
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้