xxกาวตราช้าง กับกาวร้อน หยดลงสีรถ จะทำไงให้หลุดออกมาได้มั้งคับxx

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย assanai, 20 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    :( พอดีจะเอากาวไปทำไฟหน้ารถ ถืออยู่ดีๆ มันดันหยดลงสีรถผม ผมเลยเอาทินเนอร กับน้ำมันสน และ
    ยาขัดสีรถไปลองขัด มันก็ขัดรอยกาวไม่ออก กาวมันแข็งโปกเลย ใครมีวีทีเด็ดๆ ช้วยบอกหน่อยคราบบ:eek:

2. eak1000eak

eak1000eak New Member Member

3
    0
    0
    คงตรงยอมให้สีรถคุณเป็นลอยแล้วล่ะเพราะไอ้กาวตราช้างมันเวลาแห้งมันจะแข็งมากๆใช้อะไรเช็ดก็หมดสิทธิ มีทางก็คือเอาใบมีดโกนบางๆค่อยๆแซะแล้วก็ใช้ขัดสีเช็ดทำความสะอาดแต่คงเป็นลอยนิดนึงแน่ครับ

3. benzene

benzene New Member VIP

98
    3
    0
    สู้ๆ เอาออก แล้วขับมาให้ดูด้วยดิ่ อยากเห็นๆ

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมเคยทำกาว 2 ตัน เปื้อนบนสีรถ แล้วไม่รู้ตัว พอเห็นอีกทีมันแข็งโป๊กเลย เอาไขควรแซะ
    จนหลุด สรุปเป็นรอยไขควงแทน เลยเลิกเลย พอกลับมาบ้านลองเอากระดาษทรายเบอร์ 1000
    ค่อยๆขัดกาว 2 ตัน บางจุดที่ยังไม่ได้แซะ ลูบด้วยกระดาษทรายจนออก สีรถเป็นฝ้าๆ ก็เอายาขัดสีขัด
    ตามด้วยยาเคลือบสี งานออกมา เนียนเลยครับ พอเสร็จแล้วก็มาบอกตัวเองว่า ทำไมกรูไม่เอา
    กระดาษทรายขัดแต่แรกว่าเนี่ย เจือกใจร้อนใช้ไขควง (อันเล็กๆที่ใช้ไขแว่นตาอ่ะ):(

5. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ลองเอาด้ายค่อยๆรูดออก

6. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    เผาครับ !! มันจะติดไฟ

ก่อนเผาลงน้ำยาขัดเคลือบไว้หน่อย

7. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    เอาจิงอ่ะ
    สีรถมันจะไม่เปนไรใช่มั๊ยครับ

8. assanai

263
    3
    0
    สงสัยจะไมรอดสีเป็นรอยแน่เลย เดียวไปลองแซะก่อนนะคับ ลองเผาดูเพื่อมันจะออก ไขควง ใบมีด เดียวจะลองให้หมดเลย

9. jodmaru

jodmaru New Member Member

107
    0
    0
    สุ้เค้านะ ทาเคชิ!

10. assanai

263
    3
    0
    ลองเผามาแล้วคับ เผาไงมันก้ไม่ออก เอาใบมีดขูดก็ไม่ออก กระดาษทรายยิ่งไม่ออกเลยมันแข๋ง คงต้องปล่อยมันไว้ เหมือนล้างรถไม่สะอาดเลย -*-.. ขอบคุณคับ

11. Arm_Ar_ar

Arm_Ar_ar Guest

0
    0
    0
    ลองใช้น้ำยาล้างเล็บดูครับ เวลามันติดมือเราก็ใช้ไอ้เนี่ยแลหะล้างออก น่าจะได้นะครับ

12. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    กาวยี่ห้ออะไรอ่ะคับ ทามไมมันแข็งดีจัง

13. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ผมเคยใช้น้ำยาล้างเล็บเช็ดคราบกาวสติ๊กเกอร์อ่ะครับ .... สรุป สีมันด่างเลย :( :( :( :(

14. ลองเอาผ้าชุบน้ำชุ่มๆ มาโปะไว้ซัก 5-10 นาที แล้วค่อยๆเอามือขูดออกได้จ๊ะ

15. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    เคยใช้น้ำยาเชื่อมพลาสติกมาทา (ดูเหมือนไม่เกี่ยว)
    พอเส็ดแล้วก็เอา Wax One มาทา
    แป๊ปเดียว ไม่ต้องออกแรง

16. assanai

263
    3
    0
    กาวตราช้างแบบที่มีขายตามท้องตลาดนะคับ ทำไงมันก็ไม่ออก กลุ้มใจเหอๆ

17. golfgap374

golfgap374 New Member Member

26
    1
    0
    มีเพื่อนที่ทำงานในห้อง lab ไหมครับ ถ้ามีก็ขอน้ำยา asitone(อาสิโตน)ใส่ขวดมาซักหน่อยแล้วก็ใช้ผ้าแห้งๆสะอาดชุบน้ำยาพอชุ่มๆเช็ดบริเวณที่โดนกาวหยดครับ น้ำยาตัวนี้จะใช้ลบพวกแผ่นใสและก็ใช้ล้างมือเวลาโดนพวกกาวตราช้างติดมือครับรับรองว่าออกแน่ๆ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทำปฏิกิริยากับสีรถหรือเปล่านะครับเพราะไม่เคยลอง ตอนเช็ดก็คอยดูด้วยละกันครับ:)

18. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ระวังเป็นหมันนะคับ หุหุ :) อะซิโตน ถ้าได้รับปริมาณมากๆ เป็นหมันคับ งุงิๆ

19. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ไปร้านพวกอุปกรณ์สี หรืออุปกรณ์ช่าง
    ถามหา " อะสิโตน" นำยาตัวนี้สามารถลบกาวตราช้างได้
    ใช้ผ้าขนหนู ทำให้ปลายเล็กเท่าๆกับรอยเปื้อน ชุบอะสิโตน
    แล้วค่อยๆแตะๆไปที่รอยกาว แตะๆนำยาแล้วก็แตะๆไปที่รอย
    สักพักกาวจะเริ่มนิ่มลง แล้วค่อยๆป้ายออก เปลี่ยนตำแหน่งผ้า เอาสะอาดๆมาทำซ้ำอีก
    จนรอยออกหมด น้ำยาตัวนี้แรงมากนะ พยายามทำให้เนื้อที่เล็กที่สุด ระวังสีด้วย

20. [N]uT~[Z]a

[N]uT~[Z]a New Member Member

3
    0
    0
    เคยใช้ แอลกอฮอลอะคับ แต่เช็ดตงกะจกรถนะ ไม่แน่ใจว่ามันจะมีผลกะสีรถไหม

ปล.ชุบสำลีแล้วเช็ด แล้วค่อยๆๆขูดออก คับ ลองดู

21. Jed_Abunai

Jed_Abunai New Member Member

24
    0
    0
    เจ้าของกระทู้คับ เป็นไงบ้างอ่ะ รายงานผลด้วยนะ

22. assanai

263
    3
    0
    ทำใจแล้วคับ ปล่อยรอยกาวไว้แบบนั้นแหละ มีตังคค่อยทำสีไหมทั้งคันไปเลย ...

23. CityMugen_HCC

CityMugen_HCC New Member Member

17
    0
    0
    ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ กาวร้อนหยดลงที่ฝากระโปรงหน้า ลองหลายวิธีทำไม่ได้เลย สุดท้ายต้องใช้ใบมีดโกนค่อยๆกรีดออกอ่ะ แต่ต้องระวังมากๆเลย เพราะไม่งั้นสีรถลอกหมด แต่สุดท้ายก็ทำได้นะครับ ถึงจะไม่ออกหมด แต่ก็ออกประมาณ 80% ล่ะ

24. ถ้าเราต้องการให้กาวตราช้างแห้งตัวเร็วเราก็เป่าเพื่อให้ไอน้ำในลมหายใจกระทบกับกาว ก็จะแข็งเร็ว หรือเอานำมาหยดลงตรงกาวก็ได้ แต่ถ้าต้องการให้กาวอ่อนตัว ให้ใช้น้ำร้อนราดตรงเนื้อกาวครับ

25. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    ปล่อยไว้งั้นก็เท่ดีนะคับ รถลูกผู้ชายต้องมีรอยประสบการณ์บ้าง
    ขนาดยีนลีวายยังต้องมีรอยขาดเลยถึงจะเท่ห์.....อิอิ

26. NP Performance

NP Performance New Member Member

12
    1
    0
    ลองทำดูนะครับ
    อุปกรณ์ที่ต้องใช้
    -กระดาษทรายเบอร์ 1000/1500
    -น้ำยาขัดหยาบ ไปร้านอะไหล่บอกซื้อโซล่ากระป๋องเขียวๆ
    ล้างรถตรงที่เป็นคราบกาวให้สะอาด แล้วพรมน้ำลงไปให้หมาดๆ ตัดกระดาษทรายเป็นแผ่นเล็กๆ ค่อยๆลูบไปมาเบาๆ ลูบไปเรื่อยๆครับ สีมันจะหม่นไม่ต้องตกใจ ลูบไปจนคราบกาวออก มองดีๆนะ ถ้าจะให้ดีจริงๆหารองเท้าแตะฟองน้ำเก่าๆมาตัดเอาพื้นมันออก แล้วใช้วางทับไปบนกระดาษทรายตอนเราลูบ หน้าแล็กเกอร์มันจะได้เรียบๆไงครับ เสร็จแล้วเช็ดให้แห้ง ใช้น้ำยาขัดโซล่าค่อยๆขัดเบาๆ ขัดไปเรื่อยๆสีมันจะค่อยๆกลับมาเหมือนเดิมครับ ถ้าจะให้ดีก็เคลือบทับอีกทีนึง ออกชัวร์ครับ เนียนด้วย
    ปล.ไม่แนะนำสำหรับรถสีเข้มนะครับ ถ้าเป็นสีเข้มควรจะใช้เครื่องขัดมากกว่า แต่ถ้าสีอ่อนๆก็พอได้

27. 22222

22222 New Member Member

6
    0
    0
    แนะนำเหมือนกระทู้ข้างบนครับ ใช้กระดาษทรายครับ เบอร์ 1000 อาจจะละเอียดหน่อย ใช้เวลามากหน่อย อาจใช้เบอร์หยาบขึ้น สัก 600 ขัดจนผิวกาวบางลงแล้วค่อยใช้เบอร์ 1000 ตามก็ได้ครับ
    เพราะปกติอู่สีเวลาพ่นเสร็จ ก็ต้องมาขัดกระดาษทราย ก่อนขัดหยาบ อยู่แล้วครับ ยาขัดหยาบ อย่าง solar ก็กระป๋องละ ร้อยกว่าบาท ใช้หลังจากขัดกระดาษทรายจนกินผิวกาวหมดนะครับ
    พอขัดด้วย solar เสร็จผิวที่เป็นรอยกระดาษทรายหาย ก็ ตามด้วยกานาอีกหน่อยให้เงา แล้วค่อยเคลือบ
    ซำก็ได้ครับ ผมว่าไม่ยาก อิอิ แต่ไม่ง่ายครับ

28. toonkoshika

toonkoshika New Member VIP

329
    1
    0
    ผลเป็นไงบ้างครับของผมก็เพิ่งโดนมา

29. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ไม่ออกก็ไปร้าน Sticker เลยเฮีย แปะลายซิ่งๆหน่อยรับรอง ไม่ออก แต่หมดกังวล

30. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    ใช้น้ำยาล้างเล็บได้นะครับ น้ำยาพวกนี้จะทำให้กาวตราช้าง กาวร้อนหลุดออกได้ครับ

ปล. ระวังเรื่องสีหน่อยนะครับ เพราะว่ามันกัดสีที่เคลือบไว้ รีบทำรีบล้างด้วยน้ำเปล่าตาม เช็ดให้แห้ง
    แล้วก็ลงแว๊กซ์ เคลือบสีตามไป :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้