ขอปรึกษาปัญหา EVO 4 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย auddnhan, 12 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. auddnhan

auddnhan New Member Member

7
    0
    0
    ตอนนี้ใช้รถ EVO 4 อยู่ครับ มีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์ครับ คือตอนแรกสตาร์ทเครื่องตอนเช้ามีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ เอาไปซ่อมที่อู่พี่แก้วครับ ปรากฏว่าเซ็นเซอร์น้ำเสีย
    แล้วก็เปลี่ยนเซ็นเซอร์น้ำครับ ไฟโชว์ดังกล่าวก็หายไป แต่พอใช้รถไปได้สักระยะก็มีอาการเครื่องสะดุด 1 วังหวะเหมือนเครื่องดับไปและติดขึ้นมาไหม่และมีไฟโชว์รูปเครื่องยนต์พร้อมกับรูปฮีตเตอร์ครับ ขึ้นมาประมาณ 3 -5 วิครับแล้วก็ดับไป
    เป็นแบบนี้ทั้งรอบเดินเบาและขณะรถวิ่งครับ ภายหลังได้ลองล้างปีกผีเสื้อดูก็ยังไม่หาย และไม่สามารถเอาคอมมาจับโค๊ตได้ด้วยครับ จับแล้วไม่เจอโค๊ตครับ
    ปัจจุบันนี้ยังเป็นอยู่เลย ไม่มีระยะเวลาครับ ไม่ว่าจะเครื่องร้อนเครื่องเย็น เดินเบาหรือขณะขับก็เป็นครับ
    ไม่ทราบว่าใครเคยเป็นบ้างครับ และควรตรวจเช็คตรงไหนบ้าง ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบล่วงหน้าเลยครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    สาย Water Temp ที่เปลี่ยนไปใหม่ ตัวขั้วสายเองอาจจะมีขั้วหางปลาที่มีคราบออกไซด์
    หรือ สายไฟที่ย้ำหางปลาไว้ ใกล้จะขาด ให้ตรวจสอบตัดต่อสายใหม่ให้แน่น และตรวจเช็คสายสัญญาณเส้นนี้
    ว่ามีการตัดต่อที่ตรงไหนระหว่างทางอีกบ้าง ก็จัดการทำใหม่ให้แน่นครับ
    ถ้าสัญญาณ Water temp ขาดหายไป ถือเป็น Hard CUT ทำให้กล่องสั่งจุดระเบิดผิดพลาดได้ครับ

อีกตรวจที่ต้องตรวจคู่กันคือ EXHAUST TEMP ที่ฝั่งอยู่หลังแคทเตอไลติกส์ ตรวจดูว่าสายขาด หลวมหรือไม่ด้วยครับ

3. auddnhan

auddnhan New Member Member

7
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ จะรีบกลับไปตรวจสอบเลยครับ แล้วจะมาแจ้งผลอีกครั้งหนึ่งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้