อยากทำให้เครื่องแรงขึ้นครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย iclub, 12 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. iclub

iclub Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ใช้ Lancer cedia ปี 2002 ติดแก๊สครับ

อยากจะขอคำแนะนำว่า จะทำยังไงได้บ้างให้รถมีอัตราเร่งที่แรงขึ้น ขับได้สนุกขึ้นครับ
    เพราะตอนนี้รุสึกว่ามันอืดมากๆ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าจะไปติด หรือใส่กล่องอะไรเพิ่ม และราคาเท่าไรครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    จูนแก๊สใหม่น่าจะตรงจุดกว่าครับ
    ส่วนปัญหาตอนนี้ คือ เครื่องเดิมสภาพเป็นอย่างไรบ้าง ควรตรวจสอบเครื่องยนต์ให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์
    และตรวจสอบสภาพของกำลังอัดของเครื่องยนต์ให้ปกติก่อนครับ

3. iclub

iclub Guest

0
    0
    0
    การใส่ท่อ จะช่วยให้อัตราเร่งเพิ่มขึ้นมั้ย ครับ หรือสามารถใส่อะไรเพิ่มให้อัตราเร่งเพิ่มได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เกียร์ออโต้ ใส่ท่อไอเสียใหญ่ขึ้น จะทำให้เครื่องยนต์สูญเสียกำลังเพราะแรงดันไอเสียระบายออกได้แบบมีแรงดันที่ช้าลง คือ FLOW RATE ช้าลงครับ
    แต่ที่เรารู้สึกว่ามันเร็วขึ้น เพราะเสียงมันดังขึ้น เลยกดคันเร่งมากขึ้นเท่านั้นเอง
    ถ้าจะใส่ ก็ควรเปลี่ยนขนาดที่ไม่ใหญ่มากกว่าเดิมมากนัก ให้ใช้แบบใส่ย้อนที่มีขนาดปลายท่อไอเสียใกล้เคียงของเดิมได้

5. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ส่วนเกียร์ออโต้ ถ้าจะเอาอัตราเร่ง ให้ เปลี่ยนสายหัวเทียน ตัดแคตเตอไลติกส์ออก และ เดินท่อเฮดเดอร์ใหม่ แต่ต้องได้สูตรท่อที่เหมาะสม เท่านี้น่าจะดีกว่าเดิมมาก
    อีกอย่างกรองเบนซินทั้งในถังและนอกถังก็ควรเปลี่ยน รวมถึงผ้ากรองอากศด้วยครับ

6. iclub

iclub Guest

0
    0
    0
    มี ช่ายที่ จูน แก๊ส เก่งๆ แนะนำรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

7. iclub

iclub Guest

0
    0
    0
    มีช่างที่ จูน แก๊ส เก่งๆๆ แนะนำบ้างรึเปล่าครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้