SR20vvl ใช้ Battery แบบไหน และขนาดไหนดีครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 5 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนพี่ๆด้วยครับ พอดี Batt เก่าไปแล้ว เลยอยากทราบว่าควรใช้ Bat ยี่ห้อไหน ประเภท และขนาดเท่าไหร่ ดีครับ

PS. รถผมมีอาการรอบไม่นิ่งคือ เวลาคอมแอร์ทำงาน หรือ เวลาเข้าเกียร์ (CVT) แล้วรอบจะตกมากๆ (ลงเหลือ 400 กว่าๆ เครื่องเกือบดับ แล้วจะค่อยๆเร่งขึ้นมาเป็นประมาณ 800) ตอนนี้แก้ปัญหาโดยตั้งรอบปกติให้สูงขึ้น (ปิดแอร์) ประมาณ 1,200 rpm ไม่ทราบว่าเป็นไปได้หรือเปล่าจะเกิดจากขนาด batt ไม่เหมาะสมหรือเปล่า (เป็น Batt เก่าที่ใช้กับ CA20 ผมไม่แน่ใจขนาดแอมป์ว่าเท่าไหร่) รถผมติดแก็สด้วยนะครับ (หัวฉีด AG) รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

1. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :)
    - เรื่องยี่ห้อ....... ไม่ Comment นะครับ เพราะแล้วแต่ความชอบของบุคคล
    - เรื่องประเภท..... แนะนำ Batt น้ำ ก็พอครับ Batt แห้งแพงเกินไป
    ส่วน Batt น้ำ ก็เลือกเอาครับว่า จะเอาแบบเติมน้ำกลั่น หรือ Maintenance Free ก็ตามสำดวก
    ส่วนตัวผมชอบเติมน้ำกลั่นเอง เพราะความทนทาน
    - เรื่องขนาด...... Spec ของ U12 ออกจากโรงงานมา ใช้ batt ขนาด 60 Amp. ครับ อยากเปลี่ยน
    ใช้ขนาดเล็กกว่านี้ได้ไหม ได้ครับ แต่ Start ได้ไม่หลายครั้งติดต่อเท่า 60Amp. ส่วนจะใช้ขนาดใหญ่กว่า
    60 Amp. ดีไหม...... ตอบว่าไม่ดีครับ เกินตัว ทำให้ Alternator ทำงานหนักเกินไปครับ......:eek:

2. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อิอิอิ

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ผมก็ใช้ลูกจิ๋ว เอาไว้พอ start ได้ :D:D

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

5. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    :):):)

6. ขอบคุณครับพี่ แล้วเรื่องรอบเดินเบาไม่นิ่ง เป็นไปได้ไหมครับว่าจะเป็นที่สายหัวเทียน

7. yy_u12

18,827
    95
    48
    :) เรื่องเดินเบา ไม่น่าจะเกี่ยวกับสายหัวเทียน
    เรื่องเดินเบาไม่นิ่ง จะเกี่ยวกับชุดควบคุมรอบเดินเบา, wiring สายไฟ และ การ Tune up มากกว่าครับ

8. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    แน่นปึ้กกกก

9. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    :):):)

10. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อ้วนตึ้บบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้