รบกวนขอข้อมูลด้วยครับ เกี่ยวกับ แบตเตอร์รี่

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Changewattan, 10 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Changewattan

Changewattan New Member Member

30
    0
    0
    Nissan sunny Saloon B14 ครับ
    เนื่องจาก ไปทำงานต่างจังหวัดหลายวัน จอดรถไว้ 2 อาทิตย์ กลับมารถสตาร์ไม่ติดเลยครับ

ผู้รู้แนะนำหน่อยครับว่า ตรวจสอบอะไรก่อนดี
    เปลี่ยนแบตเตอร์รี่ หรือแค่ จั๊มแบต และใช้งานต่อไป
    หรือต้องเช็ค ระบบ สตาร์เครื่องยนต์ด้วยงะครับ

ถ้าต้องเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ มีเพื่อนเคยบอก เปลี่ยนแบตลูกใหญ่กว่าหน่อย ระบบไฟจะได้สบาย ๆ พอดีในรถมีเครื่องเสียงเยอะนิด ใส่แบตลูกใหญ่ได้ เต็มที่เท่าไหร่ดีครับ

แนะนำด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ใช้อยู่น่าจะ 65 หรือ 70 amp

ถ้ามากกว่านี้ เข้าใจว่าขนาดใหญ่เกินไป ยัดไม่ลง :)

3. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ลอง เอา แบต ไปเช็ค สภาพ ก่อนก็ได้ ครับ

ว่ายังใช้ได้อยู่รึเปล่า

4. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ดูสารรูปแผ่นธาตุก่อนครับ ถ้าพองแล้วก็อัญเชิญออกจากรถซะ ไม่งั้นจะเกิดราหูอมไดชาร์จ พาลจะเจ๊งตามมา
    อิ อิ มา แบบหมอดูมั่ง ^_^

NHUM-YAI-JAI-DEE ถูกใจสิ่งนี้
  5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จอดแค่ อาทิตย์กว่า ก็จะไม่ค่อยติดแล้วนะครับ นี่ 2 อาทิตย์ เป็นธรรมดา ถ้าแบตยังใหม่อยู่ พ่วงแบต ให้มันชาร์ต

6. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0
    แบตลูกใหญ่แต่ไดชาร์ตๆไฟได้แค่70 หรือ 90 แอมป์

ก็ไม่น่าเกิดผลนะหรือผมเข้าใจผิด ยังไงผู้รู้ตอบทีครับ

7. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ชอบใจ ราหูอมไดชาร์จ

555

8. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ประมาณว่าถ้ามันไม่เก็บไฟไดชาร์จจะทำงานหนักหน้ามืดน่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้